เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 13444 ดวลเพลงกระทู้สุดท้าย- ขืนดวลกันต่อไปคงแก่กันตายไปข้างหนึ่ง
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 05:51

เอ คุณจ้อเจอ "อ้อนอินเตอร์ฯ" แบบนี้ไปไหนซะแล้วล่ะ   อยากดูซิว่าใครจะอ้อนเก่งกว่ากัน  เอิ๊กๆๆ
(โอด)
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 07:10

แม่หญิงชอบเพลงของ คุณปานศักดิ์ รังสิพราหมณกุล หรือครับ
ผมชอบเพลง ไปทะเลกันดีกว่า เคยฟังเมื่อตอนเด็กๆ

เพลงที่แม่หญิงขอ ใจจริงผมก็อยากร้อง
แต่ไม่อยากเร่งรัดแม่หญิงด้วยเพลงในดวงใจ
ให้แม่หญิงได้ไตร่ตรองดูก่อนจนแน่ใจ
ถ้าผมมีวาสนาสอบผ่านได้เป็นตัวจริง
ผมจะกล่อมเพลงนี้ให้แม่หญิงฟัง (เมื่อมีเพียงเราสองคน)

แต่ถ้าวาสนาผมจะต้องอาภัพ จะขอเก็บเพลงนี้ไว้
ไม่อาจร้องให้ใครฟังได้อีก
เพราะ...
... ผมเป็นคนรักเดียวใจเดียว มีจิตรักแท้ในวิญญา
หากวันนี้แม่หญิงไม่เห็นค่า ...
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 07:43

โห ลุ้นสุดขีด อ้อนอังกิด กะ อ้อนสวิส ใครจะเด็ดกว่ากัน
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 08:05

เห็นคุณพระนายของออส้มฉุน เอ้ย... ของคุณนกยูงสิ พูดถึง
อินโนเซนต์ ชาตรี คีรีบูน ผมร้องเพลงของสองคณะแรกไปแล้ว
ขอเลือกเพลงของคีรีบูน ฝากแม่หญิงแล้วกันครับ
( เพลงนี้ดังมากๆ เมื่อสมัยผมเป็นเด็กๆ )

****** รอวันฉันรักเธอ ********

มีดวงใจหนึ่งดวงจะมอบให้เธอไว้ครอง
เมื่อยามสองเราต้องจากไกล
พาดวงใจเลื่อนลอยฝากบทเพลงบรรเลงให้ไว้
เธอโปรดเก็บใจเอาไว้เพื่อรอ

ฝากคำว่าคิดถึงให้เธออยู่เสมอ
แม้ไม่ได้เจอฉันก็สุขใจ
หากชีวิตไม่สิ้น ฉันจะกลับเอารักมาให้
เธอโปรดจำไว้วันที่ฉันรอ

แม้อยู่ห่างไกล ส่งใจถึงกันบ้าง
อย่าให้อ้างว้างอยู่เดียวดาย
ฉันจะเฝ้ารอ รอเพื่อพบกันใหม่
วันที่ดวงใจฉันมีเธอ

ดวงใจฉันคิดถึงเธออยู่ เธอโปรดจงรู้ดวงใจว่า
ยังปราถนา จะกลับมาเพื่อพบเธอ สุดที่รัก
เธอโปรดส่งใจคิดถึงหน่อย อย่าให้ฉันคอยใจหงอยเศร้า
จงสร้างรักเราให้มีพลัง... เพื่อรอการกลับมา

แม้ห่างเพียงกาย ก็ไม่ห่างใจ
เหมือนรักประสานไว้ตลอดเวลา
ฉันจะรอวัน วันแห่งรักหวนมา 
วันที่เราสัญญา..ต่อกัน

... มีดวงใจหนึ่งดวงจะมอบให้เธอไว้ครอง
เมื่อยามสองเราต้องจากไกล
พาดวงใจเลื่อนลอยฝากบทเพลงบรรเลงให้ไว้
เธอโปรดเก็บใจเอาไว้เพื่อรอ ... เธอโปรดจำไว้วันที่ฉันรอ
... เธอโปรดเก็บใจเอาไว้เพื่อรอ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 08:25

พี่พวงร้อย ผมอ้อนใครไม่เป็นหรอกครับ ที่กล่าวไปทั้งหมดนั้นออกมาจากใจจริง

คุณแจ๋วนี่ก็ จะให้ผมตกม้าตายแต่ต้นเชียวหรือครับ
บอลสไตล์ บัจจิโอ แบบผมไม่ง้างยิงลูกลักไก่หรอกครับ
ขอโชว์ลีลาเลี้ยงหลบคู่ต่อสู้ สองสามคน ให้แม่หญิงเห็นใจก่อน
ก็ได้แต่หวังว่า แม่หญิงจะเห็นความจริงใจก่อนหมดเวลา
ถ้าแม่หญิงจะไม่มีเยื่อใย ปล่อยให้ผมไปเสี่ยงดวง ดวลลูกจุดโทษ
คนที่ไม่ใช่ผู้วิเศษอย่างผม คงไม่แคล้วยิงข้ามคานให้ต้องเจ็บใจอีก
ต้องแขวนร้องเท้าไปตลอดชีวิต

ลืมบอกคุณพระนายไปครับ เพลงวัยรุ่นเกินไปผมไม่รู้จักหรอกครับ
เพราะจากเมืองไทยหลายปีแล้ว ( แก้ตัวครับ จริงๆคือเริ่มแก่แล้ว )
แต่ถ้าจะให้ดวลเพลงเก่า หรือ ลูกทุ่ง กับคุณแจ้ง คุณนกข ล่ะก็พอใหวครับ
พูดถึง คีรีบูน อินโนเชนต์ หรือ ชาตรี วงพวกนี้เป็นวงอมตะในยุคของเขา
ไม่ทราบเหมือนกันว่านักร้องที่เป็นนักร้องจริงๆแบบนี้ ยังมีโอกาสในยุคนี้หรือเปล่า
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 09:30

คืนนี้แม่หญิงมองดูดวงจันทร์หรือยังขอรับ
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 09:38

ว่าจะกรอกใบสมัครกะเขามั่ง เรื่องเงินเรื่องทองนี่ไม่ต้องห่วงเลยขอรับ กระผมมีเป็นเข่งๆ แต่ตอนนี้กำลังโดน ปปช. ตรวจสอบอยู่ ว่าได้มาจากไหน เอ แล้วจะโดนตัดสิทธิหรือเปล่าขอรับ อิอิ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 20:16

เมื่อวานแม่หญิงไม่อยู่เรือนไทย พอกลับมามีเพลงฟังเพียบ  แถมเจอวาทะของแต่ละหนุ่ม ทำเอามึนไปเล็กน้อย  ขอสับเรียงตัวไปเลยละกัน

เริ่มด้วย   คุณหลวง ช. ก่อนนะคะ (เรียงตามลำดับความอาวุโส)
ถ้า ปปช. ยังสอบไม่เสร็จ ก็ไม่เป็นไรค่ะ  แสดงร่างมาก่อนคร่าว ๆ ก็ได้  ยังไม่ถือเป็นบัญชีเท็จ  สรุปผลเมื่อไหร่ค่อยมายื่นคำร้องขอแก้ไขใหม่  เปิดทางไว้ก่อนค่ะเผื่อมีเพิ่มภายหลังได้อีก.. คิกคิก

มองแล้วค่ะ ดวงจันทร์  แต่ดวงจันทร์บอกว่า มองแล้วต้องร้องเพลงนี้ด้วย
"จันทร์ไม่มองแล้ว จันทร์ไม่มอง
จันทร์ไม่มอง  น้องก็ไม่ให้.."
เป็นเพลงคู่  แม่หญิงไม่มีคู่ เลยขอร้องเพลงนี้แทนนะคะ

"ขอจันทร์"  ของ วิยะดา โกมารกุล ณ นคร

จันทร์ เจ้า เอ๋ย
จะไม่ขอข้าว แกง แหวนใด
ไม่ใส่ใจ ไม่ขอวอนจากดวงจันทร์

แม้ ขอ จันทร์
ดั่งใจฝันอย่างนั้น ได้จริง
มีสิ่งเดียวที่คิด จะอยากขอจันทร์

จะขอ ให้มีแค่ใครคนหนึ่ง
ที่จะไม่ทำ ให้ช้ำ
และไม่ทำให้เราเศร้า ใจ

อยากจะเพียงขอ
ให้มีซักคนเคียงใกล้
ให้เขา มีความจริงใจ
และไม่คิด จะทำร้ายกัน

จันทร์ เจ้า เอ๋ย
ข้าเคยถูกคนทิ้งไป
ทำให้ใจต้องร้าวรานอยู่เสมอ

แม้ ขอ จันทร์
ได้ดั่งฝัน ก็คงได้เจอ
เจอกับใคร  ที่เขามีใจให้จริง

จะขอ ให้มีแค่ใคร คนหนึ่ง
ที่จะไม่ทำให้ช้ำ
และไม่ทำให้เราเศร้า ใจ

อยากจะเพียงขอ
ให้มีซักคนเคียงใกล้
ช่วยซับน้ำตาปลอบโยน
เมื่อยามใจเหงา
ยามที่เราผิดหวัง   มีไหม.....
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 20:22

คุณ jor  นี่ร้ายเล็ก ๆ  
เพลงที่แม่หญิงชอบ ก็แกล้งร้องต่ออีกท่อนเดียว จะให้ฟังทีละบรรทัดหรือไงคะ   แกล้งกันนี่นา

ไม่รู้จัก คีรีบูนค่ะ แต่รู้จัก ปานศักดิ์ กับ วงชาตรี เพราะมีเทปเก่าของพี่ชายคนโตอยู่หนึ่งลังใหญ่
ขอตอบคุณ jor ด้วยเพลง  แฟนฉัน นะคะ
(จริง ๆ อยากร้อง จากไปลอนดอน ค่ะ แต่หาเพลงไม่เจอ)

จิตใจตรงกัน ผูกพันรักใหม่
สุขใจเหลือเกิน รักเพลินสดใส
มอบรักให้เธอ ใจฉันเหม่อลอย
หากเธอยังคอย ฉันพลอยอุ่นใจ

หกนาฬิกา แอบมาพบเธอ
เจอะกันทุกที โสภีงามแท้
ไม่แพ้เทวี จันทร์ศรีผ่องเพ็ญ
เธอคงมองเห็น ฉันเป็นยอดชาย

ภูมิใจฉันได้เธอมา
จะถนอมกล่อมเธอ
ยามมอง ช่างซึ้งเลิศเลอ
ยามเธอ โปรยยิ้มให้มา
แก้มเธอแดงหนักหนา

เจ็ดนาฬิกา รีบมาเล่าเรียน
ใจยังหมุนเวียน ถึงเรียนสับสน
ชอบคิดกังวล ไม่พ้นเรื่องเธอ
นี่ไงเพื่อนเกลอ รูปเธอแฟนฉัน
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 20:36

ส่วนเจ้าของความเห็นที่ 14  คุณนกกางเขน  นกผู้มีวิญญาณศิลปินสูง  มักบินไปบินมาแล้วแต่ตามอารมณ์

ลูกอ้อนที่ว่า ผมอกหัก  ผมจน  ผมแก่  ผมขอลา  ..  
มักจะมาเป็นระยะ เปลี่ยนมุขบ้างก็ได้นะคะ แม่หญิงเริ่มจำได้แล้วค่ะ

มาเดี๋ยวก็ไป แต่จะไป ยังไง เดี๋ยวก็มา
ลมพัดลมพา ซักพัก ลมก็ไป
อาจจะมี ฝนเข้ามา
ก็ตกลงมา เทลงมา ฟ้าทลาย
พอเมฆกระจาย ก็หาย ไปกับตา

อย่างกับคน ที่ยังรักกัน
อาจมีวัน เลิกกัน ระอา
แต่อาจจะมี นานนาน ก็มา
รักกัน อีกครั้ง

จะขอใจ เธอคืน กลับมา
ตราบใด ที่ฟ้า ไม่มี เมฆบัง
จะขอใจ เธอคืน กลับรัง
ทำได้ทุกอย่าง ถ้ากลับ มารักกัน
เพราะฉัน มีเพียงเธอ
เพราะว่าฉัน มีเพียงเธอ

ดาวขึ้นกลางคืน หมดกลางคืน
ไป ไป เดี๋ยวกลางวัน
มีทุกข์ ไม่นาน ซักพัก คงสุขใจ

เมื่อมีเธอ ฉันยินดี
ถ้าหากไม่มี ใจคงซึม เศร้ากันไป
มีหวัง ในใจ ไม่ช้า เธอจะมา
อย่างกับคน ที่ยัง รักกัน
อาจมีวัน เลิกกัน ละอา
แต่อาจจะมี นานนาน ก็มา
รักกัน อีกครั้ง

จะขอใจ เธอคืน กลับมา
ตราบใด ที่ฟ้า ไม่มี เมฆบัง
จะขอใจ เธอคืน กลับรัง
ทำได้ทุกอย่าง ถ้ากลับ มารักกัน
เพราะฉัน มีเพียงเธอ
เพราะว่าฉัน มีเพียงเธอ
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 20:40

ร้องเพลงเสียงแจ๋วเชียวนะคะแม่หญิง
คุณแม่ยายมาเตือน   ให้เตรียมโยนพวงมาลัยได้เลย
ก่อนผู้สมัครจะหายไปอยู่กระทู้อื่นกันหมด
ไม่งั้น   แม่ยายอาจจะต้องเอาพวงมาลัยไปขายตามสี่แยก กลุ้มค่ะ
รายล่าสุดที่เห็นๆก็ไปอาศัยศาลา ร้องเพลงกับเพื่อนใหม่ซะแล้ว
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 20:45

คุณเจ้าชายกบ อดีตแจ๋วตัวร้าย
จำแม่นเชียวนะว่าใครร้องเพลงซ้ำ  ก็เพราะนั่งฟังอยู่ด้วยกันมาตลอด
โดนเนรเทศไปก็สมควรแล้ว ยังเจ็บใจไม่หาย  
ได้ยินเสียงคุณพ่อตาบอกว่า ถ้ากลับมาให้เห็นหน้าอีกเมื่อไหร่ พ่อจะยิงทิ้งซะ..

คุณแจ้ง ก่อนไปยังอุตส่าห์แวะมาบอกกล่าว
นึกว่าลืมคนที่นี่ไปแล้วซะอีก
ได้ข่าวว่า วิกโน้น มี แม่เหล็กแรงสูง เหลือเกินไม่ใช่หรือเจ้าคะ
แม่หญิงฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 20:56

แน่ะ คุณแม่ยาย แอบมานั่งฟังตั้งแต่เมื่อไหร่
ฟังไม่ฟังเปล่า คอยยุจะรีบให้เลือกคู่ซะเรื่อย

ลูกสาวคนเดียว ตัวเล็ก ๆ  กินไม่จุ  ไม่ดื้อ  ไม่ซน
เลี้ยงไม่ได้หรือไงคะ
งอนค่ะ   เดี๋ยวก็หักคะแนนคุณแม่ยายซะด้วยหรอก
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 10 มี.ค. 01, 21:27

เอ ลูกคนนี้ เป็นยังไง  วันนี้งอนจัง
งอนแม่ยาย ?
งอนพ่อแจ๋ว?
งอนพ่อแจ้ง?
เอ๊.....ทำไงดี  คนนึงก็ไปหาเพื่อนใหม่ซะแล้ว ไม่กลับ
อีกคน  ไปติดต่อราชการด่วนในวันหยุด
แล้วยังสั่งลาอาลัยคนในโรงลิเก ให้รออย่าเพิ่งไปไหนซะอีกแน่ะ  ห่วงถึงขนาดนั้น

คนไหนเป็น " เงาที่หายไป" คะ?

.กว่าจะเจอ   หัวใจก็จวนจะร้าวราน
 กว่าจะได้เจอ ก็เพ้อก็คอยอยู่นาน
 ฉันเหมือนดังคนไร้เงา  ทน เหงาทุกคืน
 ค้นหาอยู่นาน แสนนาน  หวัง เพียงเจอ กับเงา
 ที่เฝ้าคอย
กว่าจะเจอ   ว่าเธอคือเงาที่หาย ไป
อยู่อย่างเลื่อนลอย  ชีวิตไม่มีความหมาย
แล้วฉัน ก็มาพบเธอ
มันเหมือน ฝันไป  พลิกฟ้า แผ่นดิน แทบตาย
มันคุ้ม ที่ได้ เจอะเธอได้เจอเงา
โหยหา ไขว่คว้า มานาน   ไม่มีวันยอม เสียไป
รั ักนี้จะเหมือนดวงไฟ ส่องให้ฉัน และเธอ
คู่กันทุกเวลา
แจ๋วครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 11 มี.ค. 01, 11:13

เข้ามาเจอคุณหนูของไอ้แจ๋วตัดพ้อต่อว่า    ฮ่ะฮ่ะ ดีใจวุ้ย    คุณหนูงอนพี่แจ๋ว น่ารักจัง
เรื่องพ่อตาแจกลูกตะกั่วแจ๋วไม่ยั่นครับ   รับใช้มานาน แจ๋วรู้ว่าท่านไม่มีกระสุน   ทำฟอร์มไปงั้นเอง แก่ปูนนี้แล้วเนี่ย
อย่าเจ็บใจพี่เลยทูนหัว พี่แจ๋วไม่ไปไหนไกล  ก็ป้วนเปี้ยนอยู่แถวๆนี้   แวะไปนั่งคุยกับเพื่อนใหม่ก็เพราะน้อยใจแม่ยายไล่  ถ้าคุณหนูถามหาแจ๋วก็มาทู้กที
ไม่เคยนอกใจแม่หญิงเรไร  หนีไปจีบนางเอกลิเกวิกอื่นอย่างบางคนหร็อก

ฟัง เพลงพระราชนิพนธ์ "รัก" เป็นสิริมงคลกับเราสองคนนะคะน้องขา   เข้ามาพิงไหล่พี่แจ๋วหน่อยนะ  นั่งสบายๆแอบอิงกันสองคน
ให้ผีแดงเตะลูกข้ามโกลวืดไปเลย  ดีง่ะครับ ได้ถอดใจซะที

รักทะเลอันกว้างใหญ่ไพศาล
รักท้องฟ้าโอฬารสีสดใส
รักท้องทุ่งท้องนาดั่งดวงใจ
รักป่าเขาลำเนาไพรแสนสุนทร
รักพฤกษารุกขชาติที่ดาษป่า
รักปักษาร้องกู่บนสิงขร
รักอุทัยสว่างกลางอัมพร
รักทั้งรัตติกรในนภดล
รักดาราส่องแสงสุกสว่าง
รักน้ำค้างอย่างมณีมีโภคผล
รักทั้งหมดทั้งสิ้นที่ได้ยล
รักนวลนางรักจนหมดสิ้นใจ