เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 34371 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 20:59

ภาพชุดเดียวกัน

ภาพแรกดูผู้หญิงไทยที่ยืนเกะกะแล้วก็ไม่น่าเป็นท่าราชวรดิฐ น่าจะเป็นสถานที่ท่องเทียวมากกว่า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 21:06

ดังนั้นอาจารย์เทาชมพู ช่วยบอกเถิด แต่คาดว่าคงไม่ใช่ในพระบรมมหาราชวังเป็นแน่ครับ
เปล่าค่ะ   สถานที่น่ะไม่รู้ว่าที่ไหน   แต่ที่ผิดคือไม่ใช่ทูตปรัสเซีย

คุณแจ๊คเกอลีนกำลังลงเรือยนต์ ไปเที่ยวที่ไหนสักแห่ง  เห็นแต่ศาลา น่าจะเป็นวัดริมแม่น้ำ
เอารูปแจ๊คเกอลีนมาฝากอีกรูป จำผู้ชายทางซ้ายและขวาของเธอได้ใช่ไหมคะ

Tanat
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 21:25

ผู้ชายคนขวา น่าจะเป็นจอมพลถนอม
คนซ้าย ใครหนา น่าคุ้นๆ ขอคิดอีกหน่อยครับ

สถานที่น่าจะเป็นร้านสไบทอง ของบุตรีคุณหลวงสุขุมฯ เพราะเห็นมีรำไทยโชว์อยู่ด้วยครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 21:38

คุณถนัด คอมันตร์รัฐมนตรีต่างประเทศครับ

กลับไปว่าสถานที่แห่งใดอีกที
หลังคาฟอร์มเหลี่ยม ยอดไม่ได้เป็นจั่ว ลายออกจีนๆ น่าจะเป็นศาลาท่าน้ำแห่งนี้
ถ้าแจ๊กกี้จะลงเรือไปเที่ยว จะไปไหนเสียถ้าไม่ใช่วัดอรุณ

อนึ่งที่มาก็ไม่ได้เป็นทางการ คงจะไม่มาใช้ท่าราชวรดิฐ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 21:44

อาจารย์ NAVARAT.C  ดูดีๆนะว่าศาลาของแจ็กกี้ มี ๓ ชั้น ส่วนศาลาท่าน้ำวัดอรุณ มี ๒ ชั้น ต่างกันนะคร้าบ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 21:48

น่านนะซี

คืนนี้คนให้การบ้านคงหลับสบาย

คนคิดการบ้านคงฝันถึงแจ๊กกี้ทั้งคืนเหมือนกัน
มันก็ไม่เลวนะคุณหนุ่มสยามนะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 21:53

ลองไล่ศาลาท่าน้ำตั้งแต่ปากคลองบางกอกน้อย ลุยเข้าไปถึงวัดราชโอรส วัดนางนอง วัดที่เป็นศิลปะจีน ในรัชกาลที่ ๓ เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 22:00

น่าจะเป็นวัดที่มีชื่อเสียงและขึ้นลงเรือได้สะดวก    ถึงแจ๊คกี้มาแบบไม่เป็นทางการ เธอก็เป็นภรรยาประธานาธิบดี   ต้องอารักขากันเต็มที่ 
ถ้าไปวัดเล็กๆ  ไปมาลำบากทุลักทุเล  คุณแจ๊คกี้พลาดหล่นลงน้ำไปละเป็นเรื่องใหญ่แน่
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 22:35

ผ่อนคลายด้วยสถานที่นี้ดีกว่า ที่ไหนครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 22:41

ออกจากหัวลำโพง-ลงเจ้าพระยา-ไหว้พระเสร็จ..............อย่าลืมภาพนี้ของคุณหลวงเล็กนะครับ...
 ยิ้ม ยิ้ม

หอบรูปของคุณหลวงเล็กไล่ติดตามมาทุกหน้า   ตกจอเร็วละเกิ๊น
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 06:19

ขอตอบคุณ Siamese  ภาพในความเห็นที่ ๕๒๗  คือ โรงกษาปณ์สิทธิการ หรือปัจจุบันคือ หอศิลป์  ถนนเจ้าฟ้า ครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 07:56

ใช่แล้วครับ อาจารย์ V_Mee คำตอบคือ โรงกษาปณ์ (ใหม่) บนถนนเจ้าฟ้า ที่เรียกว่าใหม่หมายถึง ย้ายการผลิตออกมาจากในพระบรมมหาราชวังครับ

สำหรับภาพของคุณหลวงเล็ก ขอบอกว่าแกะร่องรอยยาก เนื่องจากป้ายอักษรถ่ายแบบเฉียงเลยมองไม่ถนัด แต่มีข้อสังเกตุดังนี้
1. ป้ายห้างร้าน
2. เหมือนสถานที่ราชการสักแห่ง (ตึกแถวบ้านหม้อ ก็ฉาบปูนแบบนี้, ตึกโรงเรียนเตรียมทหาร ก็ฉาบแบบนี้ คือฉาบคิ้วสลับกัน)
3. ถนนนี้มีรถรางวิ่งให้บริการด้วย
4. มีตัวอักษรบอกสถานที่ แต่เสียดายที่น้ำหมึกเขียนทับไป แต่เล็งๆไว้เมื่อคืน มี 4 คำ อ่านได้ว่า " Phxxx xxxx Intox Bangkok"

ถนนเป็นถนนแบบใหม่ ที่มีการก่อสร้างแล้ววางระบบระบายน้ำไปด้วยครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 07:57

ขยายหมายเลข 4

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12602

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 08:15

ตอบคุณเทาชมพู

ยูลิซิส เอส แกรนท์ ประธานาธิบดีคนที่ ๑๘ ของอเมริกา เข้าเฝ้ารัชกาลที่ ๕ ที่พระบรมมหาราชวัง วันที่ ๔ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๔๒๒

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12602

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 08:31

เอารูปแจ๊คเกอลีนมาฝากอีกรูป จำผู้ชายทางซ้ายและขวาของเธอได้ใช่ไหมคะ

คำตอบอยู่ในคำบรรยายภาพ

ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 25
  พิมพ์