เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 26680 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 9
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 06:59

มุมมองไปทางสพานผ่านฟ้า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 07:04

ยังงงๆกับภาพนี้อยู่ครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 07:20

ครับเมรุปูนวัดสระเกศ ไว้เผาพระศพเจ้านายกับศพคนระดับขุนนาง แต่เห็นอีแร้งเกาะเต็มหลังคา หลอนมาก

ผมอ่านพบในราชกิจจานุเบกษาว่ามีการนำศพมาทางคลองโอ่งอ่างแล้วขึ้นที่ "ท่าเรือวัดสระเกศ" มีถนนตัดตรงมายังเมรุปูน

พอจะมีภาพบ้างไหมครับ

ให้ภาพลายเส้นท่าเรือวัดสระเกศ ทั้งนี้เมรุปูนนั้นตั้งอยู่ไกลจากวัดสระเกศมาก เรียกว่าอยุ่หลังวัดก็ไกลพอสมควร เมื่อถนนบำรุงเมืองตัดผ่าน ทำให้ส่วนของเมรุปูนแยกขาดจากตัววัด ซึ่งปัจจุนับนี้นริเวณเมรุปูนกลายเป็นที่ตั้งของโรงเรียนช่างกลครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 07:21

ช่างกลไหนครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 07:31

ช่างกลไหนครับ

โรงเรียนสารพัดช่างพระนคร ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 07:34

งั้นเมรุปูนในชุดข้างบน คงสร้างทีหลัง ดูแล้วอยู่บริเวณที่เป็นฌาปนสถานในปัจจุบันนั่นเอง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 07:45

งั้นเมรุปูนในชุดข้างบน คงสร้างทีหลัง ดูแล้วอยู่บริเวณที่เป็นฌาปนสถานในปัจจุบันนั่นเอง

ภาพที่เมรุใหญ่หลังคาคลุม พร้อมสำส้าง และระทาที่แนบประกอบนี้ สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๓ เพื่อโปรดเกล้าพระราชทานให้กับเจ้านายที่ไม่สามารถสร้างเมรุกลางเมืองได้ อีกทั้งประหยัดค่าใช้จ่ายไม่ต้องสร้างเมรุด้วยไม้ แต่สร้างด้วยปูนไว้แทน ภายหลังเมรุปูนทรุดโทรมลง เจ้านายต่าง ๆ ก็มีเมรุวัดอื่นให้เลือกไม่จำเป็นต้องใช้เมรุปูนที่วั้ดสระเกศอีกต่อไป.

ส่วนเมรุปูนเล็ก ๆ ที่ อ.NAVARAT C. ชี้ไว้ในภาพวิลเลี่ยมฮันท์ 2489 เมรุเล็กมากครับ ไว้ขึ้นไปถ่ายภาพกันนะ

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 07:56

รูปทรงเมรุในภาพของ william hunt  ไม่เหมือนในภาพแรก

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 08:01

เมรุปูนสมัยรัชกาลที่๓ ตามแผนที่ที่คุณหนุ่มหามา(เยี่ยมมาก) อยู่ตรงลูกศรชี้นี้ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 08:15

เมรุปูนสมัยรัชกาลที่๓ ตามแผนที่ที่คุณหนุ่มหามา(เยี่ยมมาก) อยู่ตรงลูกศรชี้นี้ครับ

ถูกต้องแล้วครับ หวังว่าคงจะหายงง แล้วนะครับสำหรับเมรุปูนวัดสระเกศ ที่สี่แยกถนนบำรุงเมืองจึงยังคงมี "สี่แยกเมรุปูน" ตั้งอยู่ครับเพื่อเป็นที่ระลึกในการดังกล่าว และจากที่ตั้งเมรุนี้เองก็เป็นที่นำศพออกมาจากประตูเมือง ก็สองดคล้องกับ "ประตูผี" ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 08:47

จากภาพถ่ายของ Dr. Karl Dohring ชาวดัตช์ที่ตีพิมพ์ในปี ๒๔๖๗ สมัยรัชกาลที่๖ เมรุปูนในวัดสระเกศหน้าตาดังนี้

มางงต่อว่าอยู่ตรงไหน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 08:56

จากภาพถ่ายของ Dr. Karl Dohring ชาวดัตช์ที่ตีพิมพ์ในปี ๒๔๖๗ สมัยรัชกาลที่๖ เมรุปูนในวัดสระเกศหน้าตาดังนี้

มางงต่อว่าอยู่ตรงไหน

ก็ยังคงอยู่ที่เดิมไม่เปลี่ยนแปลง จึงได้แนบแผนที่ พ.ศ. ๒๔๖๗ ประกอบ จะเห็นว่ามีการซ่อมแซมเมรุปูนให้งดงามขึ้น

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 09:47

^
หมดข้อสงสัย
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 10:16

เคลียร์ไปอีกปัญหา
ต่อไปภาพถนนเจรฺญกรุง คุ้นๆกับตรงแยกสุรวงศ์ (ไม่เห็นป้ายห้างขายยาบอมใบ)
ใช่หรือไม่ หรือว่า เป็นแถวหน้าเวิ้งนาครเขษม?

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 11:31

เคลียร์ไปอีกปัญหา
ต่อไปภาพถนนเจรฺญกรุง คุ้นๆกับตรงแยกสุรวงศ์ (ไม่เห็นป้ายห้างขายยาบอมใบ)
ใช่หรือไม่ หรือว่า เป็นแถวหน้าเวิ้งนาครเขษม?

ภาพตึกคล้ายถนนเจิรญกรุงห้างขายยาบอมใบ แต่ไม่ใช่ครับ ตรงนี้เป็นถนนเจริญกรุงเช่นกันแต่เป็นช่วงขนานกับเยาวราช สิ่งก่อสร้างประตูฉลุลายเป็นทางเข้าโรงหนังครับ

ทางรถรางถนนเจริญกรุงหากมองมุ่งหน้าออกไปนอกเมือง รถรางจะอยู่ทางขวามือเรา แต่ในภาพเป็นการมองย้อนเข้าไปหาเมือง ดังนี้แล้วจะพูดอีกอย่างก็คือ ยกตัวอย่างว่า ฝั่งซ้ายภาพเป็นฝั่งถนนแปลงนาม ฝั่งขวามือภาพเป็นฝั่งวัดมังกรกมลาวาศ เป็นต้น

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 28
  พิมพ์