เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 11867 ถึงคิวคำถามยัวร์เกรซ...เรื่องวรรณคดี
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 15:46

ข้อ  ๒-๕ ถูกต้องค่ะ  เก่งมาก ขนาดไม่มีหนังสืออยู่กับตัวยังจำได้
ที่เหลือ..เดี๋ยวก็นึกออกค่ะ   จะใบ้มากกว่านี้ก็จะกลายเป็นประมาทฝีมือยัวร์เกรซไป
เชียร์ลีดเดอร์จะผิดหวังว่าเกมจบเร็ว  ยังเชียร์ได้ไม่ครบเพลงเลย
โมโน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 16:00

101 กับ 108
ใบ้หวยครับ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 16:45

ข้อ 1 นิราศอะไรไม่รู้ 555555555  ขำก๊ากเลยค่ะ
นิลลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 18:04

เอาใจช่วยนะเจ้าคะยัวร์้เกรซ  ระดับท่านแล้วแค่นี้หมูๆ
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 18:53

ข้อ 1 นะคะเป็นนิราศ ที่..แหมอยากจะบอกค่ะ..ใบ้ไม่ค่อยเป็น..ยัสร์เกรซ ไปที่ว่ายเวิ้งวรรณศิลป์ ก็ได้นะคะ มีลิงค์ไปหานิราศ บทนี้นะคะ
ไหม(แฟนปีเตอร์)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 19:13

ท่าทางจะยาก.......สำหรับไหมค่ะ แต่สำหรับเจ้าแล้วไหมมั่นใจค่ะ ว่า....เจ้าทำได้แน่ค่ะ
ไหม(แฟนปีเตอร์)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 19:15

ถ้าอยากทราบว่า"ไหม"เป็นใคร ลองถาม"เกาลัด" ดูสิคะ 555
ฝอนฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 19:50

คุณ นกข.เก่งจังค่ะ...

ขอบคุณคุณเทาชมพูนะคะ.....
นาวาเอกไลออนส์   ช่างเจรจานะคะ
ฝน..คงต้องไปค้นหามาอ่านซะแล้วค่ะ
พระราชนิพนธ์ เรื่องวิวาหพระสมุทร ฝนยังไม่ได้อ่านค่ะ....มีใครพอจะกรูณา...ฝน..เล่าเรื่องย่อให้ฟังได้บ้างคะ
นี่ขนาดแค่คู่พระรองนางรอง  ยังหวานกันขนาดนี้
ถ้าตัวเอกล่ะคะ...จะคม...กันขนาดไหนนี่..
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 19:52

เอาฉบับของแท้พระราชนิพนธ์หรือฉบับต่อเติมภาคสองล่ะครับ....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 20:01

ฉบับต่อเติมเป็นฝีมือยัวร์เกรซค่ะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 20:02

ถ้าได้ทั้งสองฉบับ... ฝน..ขอขอบคุณมากๆ ค่ะ

แล้วแต่คุณ นกข. จะเห็นสมควรว่าเล่าเรื่องไหนก่อน จะสนุกกว่ากันนะคะ
แค่ทราบว่ามีทั้งสองฉบับ ก็นึกสนุกตามแล้วค่ะ ...
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 20:07

โอ....ถ้าได้ อ่าน  ทั้ง...สามฉบับ...

ฝนคงมีความสุขมากค่ะ อิ อิ
เจ้าแก้วรัดเกล้า (โหงพราย)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 20:35

ที่หน้าจอกระทู้มันหายคะ ตกลงเจ้าภูตอบข้อ 6-7 ได้แล้วใช่ไหม ยังไงบอกอีกรอบว่า เป็นนิราศที่ชื่อเดียวกับคนแต่ง อักษร น.นรินทร์  เจ้าคะ แต่คิดว่าเจ้าภูซะอย่างได้อยู่แล้ว
คนมาใหม่ (นิชา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 23:21

ตามมาคอยลุ้นให้เจ้าตอบได้นะคะ
ขออนุญาตคุณฝอยฝนเขียนนอกเรื่องนิดนะคะ คุณไหมคะ เราหวงพี่ชายอย่างปีเตอร์นะคะ คุณไหมเป็นแฟนกับพี่ปีเตอร์เราตั้งแต่เมื่อไรคะ อุอุ....
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 23:35

กระทู้เรื่อง ฝัน RW 270 ของคุณภูมิครับ มี สรุปย่อเรื่องวิวาหพระสมุท และมีวิวาหพระสมุท ภาค 2 ด้วย

ตอนนี้กระทู้ในเรือนไทยสั่งได้ครับ ให้แสดงความคิดเห็นทั้งหมด หรือ เฉพาะ 10 ความคิดเห็นสุดท้าย ถ้าเปิดเข้ามาจะเจอเขาตั้งให้เป็น แสดง 10 ความคิดเห็นล่าสุดอยู่ ถ้าอยากให้แสดงความคิดเห็นทุกความเห็น ต้องขึ้นไปคลิกตรงข้างๆ กระทู้ครับ

ข้อ 6.ข้อ 7. ขอบพระคุณตัวช่วยและว่ายเวิ้งวรรณศิลป์ ทายว่า นิราศนรินทร์อิน ทั้งสองบทครับ เข้าไปว่ายเวิ้งวรรณศิลป์แล้วด้วยความชื่นใจและขอบคุณเว็บมาสเตอร์

เหลือข้อ 1.... ยังไม่รู้ว่านิราศอะไร
กลับมาทายต่อ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์