เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 14757 ศึกดวลเพลงหน้านางจะออกหัวหรือออกก้อย โปรดติดตามอย่ากระพริบตา
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 22:35

วันนี้เสียงไม่ค่อยมี ขออนุญาตเปิดแผ่นนะครับ "คำคน"

พี่ระทมอยู่เดียวดาย
ความสุขที่หมายคลายคืน
เจ้าลืมรักเคยภิรมย์ชมชื่น
เพียงฟังน้ำคำคนอื่น
เจ้าคืนสัญญาแห่งใจ

อันคำคนเวียนวนลอยลม
ควรหรือเจ้ามาเศร้าตรม
เอาอารมณ์ของตัวเป็นใหญ่
เก็บมาวู่วาม หลงลืมแม้ความยับยั้งชั่งใจ
ตัดเยื่อตัดใยทอดทิ้งไปให้พี่ตรม

เจ้าคิดเอาแต่ใจตนลืม
เหตุลืมผลงายงม
แต่เพียงน้ำคำวาจาปรารมย์
ควรหรือยึดเอามาตรม
ระทมแล้วเลยเปลี่ยนไป

อันอารมณ์หากเหนือเหตุผล
ความแค้นก็แน่นกมล
กลายเป็นคนคิดสั้นไปได้
หักความระทม ยกเอาอารมณ์หนีให้ห่างไกล
จะเห็นหัวใจแล้วจะรักใครเจ้าเอย
จะเห็นหัวใจแล้วจะรักใครเจ้าเอย

ต้องอภัยเป็นอย่างยิ่งครับ ท่อนสุดท้ายแผ่นเสียงตกร่องพอดี
หลานแม่ค้าโอเลี้ยง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 22:45

ป้าฝากให้หนูเอาน้ำใบบัวบกมาเสริฟ..
คุณลุงนกกางเขนค่ะ
 ที่บ้านปลูกไว้เป็นดงเลยค่ะ  แต่ป้าสั่งห้ามไม่ให้หนูอยู่ฟังนิทานค่ะ  ป้าบอกว่าเด็กๆฟังไม่เหมาะไม่ควร โดยเฉพาะนิทานที่คุณลุงเล่าค่ะ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 22:56

ได้ยินเพลงนี้เมื่อตอนบ่ายค่ะ เลยรีบไปหาเนื้อเพลงมาร้องให้ฟัง  เห็นเป็นเพลงนกเหมือนกัน

ค่ำคืน  ฉันยืนอยู่เดียวดาย
เหลียวมองรอบกาย มิวายจะหวาดกลัว
มองนภามืดมัว สลัวเย็นย่ำ
ค่ำคืน เอ๋ย ..

ยามนภาคล้ำไปใกล้ค่ำ ยินเสียงร่ำคำบอก
เจ้าช่อไม้ดอก เอ๋ย เจ้าดอกขจร
นกขมิ้นเหลืองอ่อน
ค่ำแล้วจะนอนไหนเอย
เอ๋ย เล่า นก เอย

อกฉัน ทุกวันเฝ้าอาวรณ์
เหมือนคนพเนจร ฉันนอนไม่หลับเลย
หนาว พระพายพัดเชย
อกเอ๋ยหนาวสั่น สุดบั่น ทอน ...

..ยามนี้เราหลงทาง กลางค่ำ
ยินเสียงร่ำคำบอก
เจ้าช่อไม้ดอก เอ๋ย เจ้าดอกขจร
ฉันร่อนเร่ พเนจร
ไม่รู้จะนอน ไหน เอย
เอ๋ย โอ้ หัวอก เอย

บ้านใด หรือใครจะเอ็นดู
รับรอง อุ้มชู เลี้ยงดูให้หลับนอน
นกขมิ้นเหลืองอ่อน
ค่ำไหนนอนนั่น
อกฉัน หมอง...

ทนระกำช้ำใจ ยามค่ำ
ยินเสียงร่ำ น้ำตก โอ้หัวอกเอ๋ย
โอ้อกอาวรณ์  ฉันไร้คู่ ร่วมคอน
ต้องฝืน นอน หนาว เอย
เอ๋ย โอ้ หัวอก เอย

เมื่อมอง หมายปองก็แลเห็น
หวิวในใจเต้น เหมือนเป็นเพียงแต่มอง
เหมือนพบรัง จะครอง
แต่หมองเกรงที่
หวั่นจะมีเจ้าของ

ฟังสำเนียงเสียงเพลง
ครวญคร่ำ ใครหนอร่ำ คำบอก
เจ้าช่อไม้ดอก เอ๋ย เจ้าดอก ขจร
นก ขมิ้น เหลืองอ่อน
ค่ำนี้ จะนอน ไหน เอย
เอ๋ย นอน ที่นี่ เอย...

คำถามค่ะ  
ปกติแล้ว ธรรมชาติของนก เวลานอน มันนอนยังไงคะยืนหลับตา หรือ ซบตัวลงในรัง
แล้วนกขมิ้น หน้าตาเป็นยังไง มักจะนอนที่ไหน
คุณแจ้ง อย่าตอบว่านอนในสวนกล้วยเชียวนะคะ
(ต้องรีบดักคอไว้ก่อน)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 23:15

นักสัตวศาสตร์ อยู่แถวนี้มีไหมครับ
ให้ผมมั่ว ผมว่านกคงนอนหมอบๆ อยู่ในรังเหมือนแม่ไก่กกไข่ ไม่ใช่นอนหงายเอาเท้าชี้ฟ้าแน่ อันนั้นคงเป็นนกที่ตายแล้ว...
หรือไม่ก็เป็นนกในนิทานจีนตัวหนึ่ง เห็นใครเคยแปลว่า นกต้อยตีวิด ? ซึ่งนอนหงายเอาเท้าชี้ฟ้าอยู่ยังงั้น ตามเรื่องนิทานว่า มันเป็นนกที่หลงตัวเองมาก บอกกับใครๆ ว่า ถ้ามันหลับไปแล้ว เดี๋ยวฟ้าถล่มลงมาโลกทั้งหมดก็จะพินาศไปสิ้น มันสงสารโลกนะเนี่ย เลยคอยเอาเท้าเล็กๆ เหยียดรอยันรับแผ่นฟ้าไว้ เผอิญฟ้าก็ยังไม่เคยถล่ม เลยไม่มีใครรู้ว่านกตัวเล็กๆ จะเอาเท้ายันรับท้องฟ้าไว้ได้หรือเปล่า

นกน้ำขายาวๆ พวกนกกระสานี่ ผมไม่แน่ใจว่ายืนหลับด้วยหรือเปล่าครับ แต่ถ้ามันมีรังก็คงจะนอนขดๆ หมอบๆ ในรังอย่างนกชนิดอื่น

นกบางชนิดเช่นนกกระจาบในนิทานเรื่องหนึ่ง ไม่หลับธรรมดาที่บ้านเอ๊ยที่รังครับ แต่ไปหลับค้างคืนอยู่ที่ไหนไม่รู้ทั้งคืน แล้วแก้ตัวกับเมียว่า ติดอยู่ในดอกบัว กลิ่นหอมฟุ้งเลย - อันนี้ถ้าเป็นคน ไม่ใช่นก ก็ต้องตั้งข้อสงสัยว่าไปโรงนวดมา ถึงได้เรี่ยมเร้หอมฟุ้งมายังงั้น นกกระจาบแถวนี้ถ้ามาอ้างนิทานเรื่องนี้เล่าให้แม่นกฟังก็เตรียมสอบสวนกันให้หนักๆ ได้เลย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 12 ก.พ. 01, 23:59

จากประสบการณ์ที่เคยคลุกคลีอยู่กับพวกนกๆ นะครับ    ผมสันนิษฐานว่านกที่มีรัง

คงจะนอนซุกตัวอยู่ในรัง ผมเคยเลี้ยงลูกนกเขา ให้มันนอนในตะกร้ารองด้วยหญ้าฟาง

มันก็นอนตามซุกตัวตามประสาของมัน นกที่ขายาวหรือจำพวกนกกินปลาเช่น นกกวัก

น่าจะยืนหลับ    ส่วนนกกระจาบนี่เป็นนกรักรังครับ กลับมานอนรังทุกคืนๆ  ก็รังนก

กระจาบออกจะสวยงามมีความเป็นศิลปะ ถ้าไม่จำเป็นแล้วนกกระจาบไม่ไปค้างคืนที่ไหน

หรอก ไม่เหมือนนกกางเขนซึ่งเป็นนกนักรัก ย้ายรังนอนบ่อยๆ อ้อ! นกกระจาบชอบ

เพลงนี้มากครับ.........รังเรา แสนสุขใจ แม้จะอยู่ที่ไหน ไม่สุขใจเหมือนรังเรา............

นกกระจาบเป็นนกนิสัยดี  ไม่เที่ยวกลางคืน ไม่สูบบุหรี่ ไม่ดื่มเหล้า ไม่เล่นการพนัน แม่หญิง

อย่าไปเชื่อนะครับว่านกกระจาบเป็นนกเสเพล ไม่เชื่อก็ลองดูรูปผม เอ้ย รูปนกกระจาบทอง

ก็ได้ ว่าโหงเฮ้งเยี่ยมยอดขนาดไหน
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW352x049.jpg'>
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 00:01

อันนี้รูปพ่อนกกางเขนบ้านครับ เทียบโหงเฮ้งกัน
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 00:05

คุณลุงคะ มีเพลงน่ารักมาฝากเพลงนึงของวงกะลา  ลองหัดร้องหน่อยนะคะ เผื่อหลานสาวเค้าจะเห็นใจ

คบกับเธอต้องเปลี่ยนทรงผม
คบกับเธอต้องอมลูกอม
คบกับเธอต้องกินขนม
คบกับเธออย่าทำขัดใจ

คบกับเธอห้ามนอนตื่นสาย
คบกับเธอต้องใส่เสื้อลาย
คบกับเธอห้ามมองคนไหน
เธอว่าไงต้องคอยว่าตาม

แม่(หญิง)ครับ
จะเป็นแม่หรือแฟนบอกมาเลยครับ
จะให้ผมทำยังไงบอกมาเลยครับ
จะเป็นแม่หรือแฟนก็เอาล่ะครับ

ทั้งที่จริงไม่เคยยอมใคร
ทั้งที่ใจไม่ชอบเสื้อลาย
เพราะรักจริงเข้าใจใช่ไหม
ที่ตามใจไม่ใช่น่ากลัว

ยอม ๆ ๆ ยอม ๆ ๆ ยอม ๆ ๆ
ยอม ๆ ๆ ยอม ๆ ๆ ยอม ๆ ๆ
สุดที่รัก เอายังไง เอายังไง
เอาแบบไหนถึงสะดวก
ส่งมาเลย เอายังไง เอายังไง
ตามสบายครับผม

ชื่อเพลง แม่ครับ  (หญิง) นั้นเติมให้เองค่ะ
ถูกใจไหมคะคุณลุงนก
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 00:05

แม่หญิงเห็นมั้ยครับ นกกระจาบกับนกกางเขนไม่ค่อยถูกัน อยู่ใกล้ๆ กันไม่ค่อยได้ ลองอีกทีครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 00:09

สงสัยจะไม่เข้าเสียแล้วครับ คงเป็นเพราะนกกางเขนไม่มีวาสนา เปลี่ยนเป็นนกขมิ้นก็แล้วกันครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 00:10

โอ้ย หน้าแตกยับหมอไม่รับเย็บ
ขอหลบไปนอนในรังนกกระจาบก่อนกรับ
ปังปอนด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 00:21

อิอิ.....มาขัดคุณแจ้ง (เล่นๆ) ดีกว่าครับ .... เพราะตามอ่านอันเก่าไม่ไหวแย้ว เครื่องจะแฮ้งค์เอา
มีพ่อนกกระจาบตัวหนึ่ง ไม่ยอมกลับรังนะครับ.......ผมจะร้องเพลงให้ฟัง

นกกระจาบสองเมียผัว...... สร้างรังอยู่ในไพรวัลย์
มีลูกอีกสองเป็นชายหญิง.... แม่พ่อรักยิ่งกว่าชีวัน
ห่วง หวงจอมขวัญยิ่งกว่าดวงใจ

เช้าหนึ่งพ่อไปหาอาหาร....ผ่านไพรวัลย์เจอบึงใหญ่
มีดอกบัวบานอยู่สลอน....เพลินกลิ่นเกสรจนลืมภัย
พ่อนกโชคร้ายบัวหุบร่างไว้ไม่ได้กลับรัง

กรรมของเจ้ากระจาบ......บาปตามมาประดัง
หลุดจากบัวเจ้าเที่ยวบินหารัง
พบเมียน้ำตาหลั่ง...ทั้งลูกทั้งรังวอดวาย

นกกระจาบบุญน้อย...ชาติก่อนชะรอยสร้างกรรมมากมาย
เมียเจ้าตายดับตามลูกน้อย....เมียเจ้าไปคอยในภพใหม่
เจ้าช้ำชอกใจบินเข้ากองไฟตายตามลูกเมีย

ฮือๆๆๆๆๆๆ  (อิอิ) และแล้วเคราะห์กรรมยังไม่หมดสิ้น
พ่อนกกระจาบก็เลยต้องไปตามง้อแม่นกกระจาบในชาติใหม่ต่อไป
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 00:22

มีความรู้สึกว่า นกกระจาบเป็นนกที่สร้างรังรูปร่างไม่เหมือนรังนกชนิดอื่น และรู้สึกด้วยว่าจะมีรังของนกตัวผู้ รังของนกตัวเมีย แยกกัน (แต่อยู่ใกล้ๆกัน) แบบก็ไม่เหมือนกัน ซึ่งถ้าเป็นจริงตามที่ผมจำได้ก็แย่หน่อย นกกระจาบตัวผู้กลับบ้านทุกคืนก็จริง แต่บ้านคนละรังกับตัวเมียนะครับ เหมือนสามีภรรยาที่แยกห้องนอนกัน
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 00:23

คุณแจ้งคะ อาจเป็นเพราะดิฉันส่งข้อความเข้ามาพอดี ลองใหม่นะคะ อยากเห็นโฉมนกกางเขนค่ะ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 00:25

ชอบเพลงของคุณพี่ ก.แก้วเจ้าค่ะ น่ารักดี
ตรงที่บอกว่า จะเป็นแม่หรือแฟน บอกมาเลยครับ

นกระจาบสีซ้วย.. สวย  แต่ผอมจังเลย  
จะทำแกงป่านกให้คุณพ่อตา ได้พอหนึ่งมื้อไหมคะ คุณแจ้ง
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 13 ก.พ. 01, 01:01

ดีใจที่แม่หญิงชอบเพลงแม่ครับ
ขอฝากเพลงนี้ให้นกกระจาบค่ะ ก่อนถูกจับลงหม้อแกง ชื่อเพลง อย่าเสียสระ ของโปบ
 สระค่ะ ย้ำ เวลาหัดร้อง ออก เสียง  ร ชัด ๆ ค่ะ

อะ อา อิ อี อึ อื อุ อู
รักเธอจริง ๆ รักจนฉันเห็น แก่ตัว
รักจนตามัว  ไม่เคยให้เธอเจ็บช้ำ  เจ็บใจ
ไม่ยอมให้ใครมาแย่งเธอไป
รักเธอมากมายรับรองเกินในนิยาย
คิดไปกันใหญ่  ว่าใครจะมาแย่งยื้อ  จากไป
เสียทองเท่าไรก็ยอมหมดตัว
เสียอะไรก็เสียไป แต่ไม่ยอมเสียสระ
เสียอะไรก็เสียไปอย่าเสียไม้หันอากาศ
ถ้าไม่มี  รักคงจะจางหายไป
ถ้าใครไม่เชื่อ  ก็ลองไปเสียสระดู
แม้เธอเป็นครู ตัดสระอู เป็นครูได้ไหม  อยากดู
รักจริง พูดจริง ไม่เสียสระให้ใคร
อะ อา อิ อี อึ อ์ อุ อู
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์