เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 222 กำลังสืบค้นข้อมูลไปแต่งนิยายค่ะ เกี่ยวกับช่วงรัชกาลที่ 7
ไก่แก่แม่ปลาช่อน
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 05 พ.ค. 24, 10:53

1. เราอยากทราบเรื่องการแต่งกายในโอกาสต่างๆ ค่ะ
2. เกี่ยวกับเจ้านายชั้นหม่อมเจ้า อยากรู้ว่าในสมัยนั้นบรรดาข้ารับใช้ที่คอยรับใช้จะต้องหมอบคลานไหม เพราะหม่อมเจ้าก็ถือเป็นเจ้าลำดับสุดท้าย
3. เกี่ยวกับวังค่ะ เราอยากรู้ว่าปกติวังซึ่งเป็นที่ประทับของพระองค์เจ้าเป็นอย่างไร ในวังนั้นมีตำหนักใหญ่แล้วมีตำหนักย่อยหรือเปล่า
4. อยากรู้เรื่องมุมมองของบรรดาหม่อมๆ ต่อการที่ต้องลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อไปแต่งงานกับสามัญชน
5. อายุเท่าไหร่ในตอนนั้นถึงจะนับว่าเป็นสาวเทื้อ และอายุเท่าไหร่เหมาะแก่การออกเรือน
6. กิจกรรมยามว่างของหม่อมเจ้าหญิง วันหนึ่งวันทำอะไรบ้าง
7. หากพระองค์เจ้าทรงมีพระธิดาเพียงองค์เดียว เมื่อทรงสิ้นพระชนม์ หม่อมเจ้าหญิงที่ป็นทายาทจะเป็นถือเป็นเจ้าของวังใช่ไหมคะ แล้วสามารถครองตนเป็นโสดแล้วคอยดูแลวังจนถึงวาระสุดท้ายเลยได้ไหมคะ หรือจะต้องแต่งงานไม่ก็ถวายตัวให้เจ้านายในวังใหญ่

คำถามจบเพียงเท่านี้ค่ะ
ป.ล. ขออภัยด้วยนะคะถ้าใช้คำราชาศัพท์ผิด
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 พ.ค. 24, 15:11

ขอโทษนะครับ ไม่เคยเป็นนักเขียนหรือนักประวัติศาสตร์ แต่ขอแสดงความเห็นจากการที่เป็นสมาชิกเรือนไทยมาช้านาน

จากหัวข้อกระทูที่ระบุว่ากำลังสืบค้นข้อมูลไปแต่งนิยายเกี่ยวกับช่วงรัชกาลที่ ๗
เข้าใจว่าคุณไก่แก่แม่ปลาช่อนผู้ตั้งกระทู้คงจะสืบค้นข้อมูลได้เยอะมากทั้งจากเอกสารประวัติศาสตร์ ตำรา หรือการซักถาม
แล้วคงจะมีประเด็นที่ไม่กระจ่าง
สำหรับคำถาม ๗ ข้อ อยากจะให้เริ่มด้วยข้อมูลที่สืบค้นมาได้ว่า มีประเด็นอะไรที่สงสัย เช่น
ประเด็นเรื่องการแต่งกายในโอกาสต่าง ๆ ที่ไปสืบค้นมาได้ความว่าอย่างไร มีประเด็นไหนที่ยังไม่ชัดเจน ต้องการให้ผู้รู้หลาย ๆ ท่าน ณ ที่นี้ช่วยให้ความกระจ่าง
หรือกิจกรรมยามว่างของหม่อมเจ้าหญิงว่าในวันหนึ่งทำอะไรบ้าง จากการที่อ่านเรื่องราวของ ม.จ.มารยาตรกัญญา ม.จ.พูนพิศมัย ดิศกุล แล้วมีประเด็นไหนที่ต้องการความกระจ่าง
คำถามที่มีที่มา และแคบทำให้ผู้ตอบง่ายต่อการตอบครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์