เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 58706 เรื่องของน้ำอบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 18 มี.ค. 08, 12:55

ในเมื่อหม่อมชุลีไม่ตอบคำถามของดิฉัน    จากความแปลกใจ ดิฉันก็เริ่มข้องใจว่าหม่อมชุลีคนนี้เป็นใครกันแน่   
เห็นบอกว่า "ดิฉันว่าพวกเราส่วนใหญ่ที่คุยกันในนี้รู้จักดิฉันดีพอสมควร "  ก็แสดงว่าเธอไม่ใช่คนหน้าใหม่ และไม่ใช่คนนอกที่ไม่รู้เรื่องรู้ราว เพิ่งแวะเข้ามาอย่างดิฉัน 
แต่จะต้องเป็นใครสักคน มีชื่อเสียงอยู่ในห้องสมุดพันทิป  จนผู้คนรู้จักกันไม่มากก็น้อย    มีทางเดียวที่จะรู้ก็คือ ไป search หากระทู้อื่นๆที่หม่อมชุลีเข้าไปตอบ  ก็พบว่ามีอยู่หลายกระทู้ทีเดียว ที่แสดงว่าหม่อมมีความรู้ในเรื่องพระราชพิธีต่างๆ   รู้เรื่องพระมหามณเฑียร พระที่นั่ง ฯลฯ ตอบได้ ละเอียดลออคุ้นเคย  ราวกับเป็นชาววัง

อย่างตัวอย่างนี้ค่ะ

นายUPคะ...

ขออนุญาตหม่อมชุลีทักท้วงนายอัพนิดนะคะ หม่อมชุลีว่าการประโคมที่มีการย่ำมโหระทึกร่วมด้วยนั้น ในรัชกาลปัจจุบันมีเพียงเจ็ดวาระค่ะ อันนี้จากการสังเกตเวลาเฝ้าฯ ในงานพระราชพิธีนะคะ

๑. ประโคมในกระบวนพยุหยาตราทั้งทางชลมารคและสถลมารค
๒. ประโคมเวลาเสด็จออกมหาสมาคม (วันฉัตรมงคลตอนพระราชทานตราจุลจอมเกล้า กับวันเฉลิมฯ ตอนเช้า)
๓. ประโคมเฉพาะเวลาถวายน้ำสรง "พระบรมศพ" (ตอนบำเพ็ญพระราชกุศลเจ็ดวัน ห้าสิบวัน ร้อยวัน และตอนถวายพระเพลิงที่พระเมรุมาศก็ไม่เห็นมีมโหระทึกค่ะ)
๔. ประโคมเวลาทรงเปลี่ยนเครื่องทรงพระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร (เฉพาะเวลาทรงเปลื้องพระมงกุฏหรือพระศกไปจนถึงทรงสวมพระมงกุฏหรือพระศกของฤดูใหม่ถวาย ตอนั้นไปก็ตีพิณพาทย์อย่างเดียว)
๕. ประโคมเวลาทรงวางพานพุ่มหรือพวงมาลาในการเสด็จฯพระราชดำเนินถวายบังคมพระบรมราชานุสรณ์รัชกาลต่างๆและพระบรมรูปสมเด็จพระราชบิดาที่โรงพยาบาลศิริราช (เฉพาะการถวายบังคมประจำปีที่ออกกำหนดการ)
๖. ประโคมเวลาทรงเปิดพระบรมราชานุสาวรีย์พระมหากษัตริย์ในอดีต
๗. ประโคมเวลาทรงจุดธูปเทียนถวายเครื่องบวงสรวงพระสยามเทวาธิราช และในการบวงสรวงพระมหากษัตริย์ในอดีต
เวลาสรงสหัสธารานั้นจะมีการย่ำมโหระทึกด้วยหรือไม่ไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยเห็นค่ะ ส่วนเวลาทรงจุดธูปเทียนบูชาพระแก้วในพระอุโบสถวัดพระศรีรัตน์ฯ, ในพระที่นั่งดุสิตฯหรืออมรินทร์ฯ หรือในพระอารามหลวงอื่นๆอย่างในการพระกฐินหลวงไม่มีการประโคมมโหระทึกนะคะ ประโคมฆ้องชัย แตรสังข์และปี่พาทย์เท่านั้นค่ะ (งานพระกฐินหลวงไม่มีการลั่นฆ้องชัย เมื่อทรงรับผ้าพระกฐินแล้วสังข์เริ่มเป่าเลยค่ะ เช่นเดียวกับการบำเพ็ญพระราชกุศลพระบรมอัฐิหรือทักษิณานุปทานก็ไม่มีลั่นฆ้องชัยค่ะ)

(ในพระอุโบสถวัดพระศรีรัตน์ฯนั้นมีมโหระทึกตั้งประจำอยู่คู่หนึ่ง แต่จะใช้ย่ำเฉพาะเวลาเปลี่ยนเครื่องทรงพระแก้วเท่านั้นค่ะ)

จากคุณ : หม่อมชุลี - [ 21 เม.ย. 47 09:21:25 A:150.237.42.190 X:150.237.47.4 ]   

รู้ถึงขนาดคุณ UP ยอมรับได้ว่าแม่นยำกว่า ก็แสดงว่าหม่อมชุลีเห็นจะรอบรู้อยู่มากในเรื่องเหล่านี้

ความคิดเห็นที่ 54   

ขอบพระคุณคุณหม่อมชุลีที่กรุณาทักท้วงมาครับ เป็นได้ว่าผมสับสนจำผิด ขอยอมรับแต่โดยดี
...........................
ส่วนในการสรงมุรธาภิเษกครับ จำได้ว่าในภาพยนตร์ส่วนพระองค์เมื่อฉายไปขณะไขสหัสธาราแล้วก็ฉายกล้องไปทางชาวประโคมทั้งหลาย มีการกระทั่งมโหระทึกครับ

มโหระทึกในอดีตนั้นน่าจะได้ออกงานบ่อยกว่าเท่าที่ปรากฏในทุกวันนี้ เพราะดูเหมือนพระอารามหลวงทั้งหลายก็มีมโหระทึกประจำพระอุโบสถอยู่หลายแห่ง หากคุณหม่อมฯ กรุณาอธิบายว่ามโหระทึกนั้นๆ ใช้ในโอกาสใด ย่อมเป็นพระคุณยิ่งครับ
แก้ไขเมื่อ 21 เม.ย. 47 12:10:42
แก้ไขเมื่อ 21 เม.ย. 47 12:04:45
แก้ไขเมื่อ 21 เม.ย. 47 11:08:19

จากคุณ : นาย UP  - [ 21 เม.ย. 47 11:04:32 ] 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 18 มี.ค. 08, 20:55

ในอีกกระทู้หนึ่ง คือกระทู้ "เครื่องราชอิสริยาภรณ์จุลจอมเกล้า ถ้าฝ่ายมารดาได้ จะตกทอดถึงลูกมั๊ยครับ"
มีข้อความที่หม่อมชุลีพูดถึงตัวเอง ดังนี้ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 11 
เห็นกระทู้นี้แล้วก็ได้แต่หวังว่าปีนี้หม่อมชุลีจะได้ "เลื่อน" ขึ้นไปเสียทีนะคะ
จากคุณ : หม่อมชุลี - [ 26 เม.ย. 47 20:07:14 A:150.237.42.191 X:150.237.47.2 ] 

พระเจ้าอยู่หัวโปรดเกล้าฯพระราชทานเครื่องราชฯตระกูลจุลจอมเกล้า  ในวันฉัตรมงคล คือ ๕ พฤษภาคมของทุกปี    คือไม่กี่วันข้างหน้าของวันที่ ๒๖ เมษายน
คำว่า "เลื่อน" สำหรับผู้ได้รับพระราชทานเครื่องราช ตระกูลนี้ หมายความว่า เคยได้รับพระราชทานมาแล้ว และจะได้ "เลื่อน"ชั้น สูงขึ้นกว่าเดิม
ถ้าเป็นผู้ที่ได้รับพระราชทานเป็นครั้งแรก   ไม่ใช้คำว่า "เลื่อน" อย่างที่เราเรียกว่า "คุณหญิงใหม่"

หม่อมชุลีพูดจริงหรือไม่ก็ตาม  แต่ก็มีคนเข้ามาแสดงความยินดีล่วงหน้า 

ความคิดเห็นที่ 13 
หม่อมชุลี
ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะครับที่จะได้ "เลื่อนขึ้น" ด้วยผ้าไหมทองดงามวิจิตรจากศูนย์ศิลปชีพหนึ่งพับใหญ่เพื่อใช้ในงานนี้ครับ
ด้วยจิตโมทนา
จากคุณ : มณีนพรัตน์ - [ 26 เม.ย. 47 20:49:12 A:203.107.195.26 X: ]

คำตอบของหม่อมชุลีก็คือ

ความคิดเห็นที่ 15 
อุ๊ยคุณมณีฯขา....
อย่าเพิ่งยินดีค่ะ.....อย่าเพิ่ง ไม่ได้ขึ้นมาแล้วจะยุ่งค่ะ อิอิอิอิอิ.... เรื่องผ้าไม่ต้องหรอกค่ะ มีชุดอยู่แล้วนะคะ

จากคุณ : หม่อมชุลี - [ 26 เม.ย. 47 23:41:24 A:150.237.42.191 X:150.237.47.2 ]

หลังจากนั้นก็มีคนเข้ามาแสดงความยินดี ในน้ำเสียงยั่วเย้าอีกสองสามคน

ความคิดเห็นที่ 16   
วันที่ 4 พฤษภาจะรีบไปซื้อหนังสือพิมพ์มาอ่านครับ จะได้เอาข้อมูลมาวิเคราะห์ว่าคนไหนน่าจะเป็นคุณหม่อมชุลี \(^_^)/

จากคุณ : Magnificum (Magnificum)  - [ 27 เม.ย. 47 12:26:46 ]

ความคิดเห็นที่ 18 
ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ยินดีกับคุณหม่อมชุลีด้วยครับ ผมเองเป็นผู้น้อยคงจะต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

เอ...ฉลองเลยดีกว่า กินที่ร้านมิ่งหลีเป็นไงครับ อยู่หน้าวังเลย ผมจะไปนั่งรอ...อิอิอิ

จากคุณ : ออกญาศรีราชเดโชชัย - [ 27 เม.ย. 47 17:17:32 A:unknown X:203.148.208.104 ]

ดิฉันอ่านแล้ว ก็ได้แต่งุนงงว่าพวกนี้เขาเล่นอะไรกันอยู่  ถ้าหากว่าพูดเล่น  ดูภาษาที่ใช้ก็ไม่ใช่เด็กวัยคะนองที่พูดเล่นเฮฮาไปตามประสาวัยรุ่น     ยิ่งถ้าเป็นผู้ใหญ่แล้ว  ทำไมเลือกเรื่องนี้มาพูดเล่นกัน 
แต่ถ้าพูดจริง  ก็แปลกใจว่าคนที่อยู่ในฐานะจะ "เลื่อน" ได้  มีความรู้เรื่องพระราชพิธีและเรื่องปราสาทราชมณเฑียรออกสารพัด จะไม่รู้ทีเดียวหรือว่าอะไรควรพูดอะไรไม่ควรพูด

ยิ่งประโยคนี้  ไม่ควรเขียนออกมาเลย

น้อง natthasetคะ

ไอ้เจ้า "ตติยานุ...(ขอเว้นคำค่ะ)" นั่นมันเป็นตราสืบตระกูลของพวกที่ปู่หรือทวดเขาได้ "ปฐม(ขอเว้นคำค่ะ)" ค่ะ โดยมากพวกราชสกุลผู้ชายที่สืบมาจากสมเด็จเจ้าฟ้าฝ่ายหน้าหรือสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอรุ่นใหญ่ๆน่ะ คนที่อาวุโสที่สุดในแต่ละราชสกุลจะได้รับพระราชทานไว้ค่ะ แล้วสืบไปยังลูกชายคนโตของเขา แล้วก็ต่อๆกันไปจนกว่าจะหาคนสืบไม่ได้ด้วยนะคะ
จากคุณ : หม่อมชุลี - [ 27 เม.ย. 47 23:36:27 A:150.237.42.183 X:150.237.47.3 ]

เครื่องราชตระกูลนี้ มีพระนามพระมหากษัตริย์ประกอบอยู่ด้วย    จะสืบตระกูลหรือพระราชทานโดยตรง ก็ไม่บังควรเอ่ยถึงอย่างไม่เคารพ 
ดิฉันก็ได้แต่แปลกใจว่าผู้ที่ร่วมสนทนากันอยู่  ทำไมไม่มีใครค้านหม่อมชุลีสักคน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 18 มี.ค. 08, 21:10

ด้วยเหตุผลทั้งหมดนี้ ทำให้ดิฉันยิ่งข้องใจมากขึ้นเป็นลำดับว่า หม่อมชุลี เป็นใครกันแน่   เธอเป็นบุคคลผู้มีเกียรติยศสูงดังที่แย้มๆเกี่ยวกับตัวเองจริงหรือไม่   
เพราะดูๆ  เธอก็เป็นที่ยกย่องของคนหลายคนที่มีความรู้ในเรื่องขนบธรรมเนียมประเพณีดี
อย่างคุณ UP ก็ออกมารับรอง  เมื่อหม่อมชุลีประกาศอำลา

ความคิดเห็นที่ 45

ผมไม่เห็นว่าคุณหม่อมฯ จะมีเจตนาทุจริตใดๆ ในการเข้ามาให้ความรู้ในที่นี้นะครับ น่าเสียดายมากที่คุณหม่อมฯ ตัดสินใจจะไม่ร่วมสนทนาอีกต่อไป หากคุณหม่อมฯ เห็นสิ่งใดขาดตกบกพร่องหรือควรนำมาเล่าสู่กันฟังในแต่ละกระทู้ในห้องนี้ ขออย่าได้ลังเลที่จะเข้ามาเสวนากันอีกเหมือนเคยนะครับ

อย่างน้อยคุณหม่อมฯ ก็พึงภูมิใจได้ว่าเป็นผู้จุดประกายให้หลายๆ คนไม่จำกัดว่าเป็นผู้ใหญ่หรือเยาวชน หันมาสนใจในเรื่องวัฒนธรรมประเพณีไทย ผ่านถ้อยคำสำนวนอันสนุกสนานและเป็นกันเอง แม้จะเป็นเพียงช่วงระยะเวลาหนึ่งก็ตาม แต่ก็นับเป็นช่วงเวลาที่มีค่าอย่างยิ่งสำหรับผู้รักในเรื่องราชประเพณีและวัฒนธรรมไทยครับ

ตอนนี้ผมก็ได้แต่รอให้คุณหม่อมฯ เปลี่ยนใจกลับมาเสวนากันเหมือนเคย

หลายครั้งที่ผมคิดจะเลิกโพสข้อความในกระทู้ต่างๆ เพราะเหตุผลประการต่างๆ บางทีก็มีเรื่องกระทบใจก็อยู่เหมือนกัน เรื่องการติติงนั้นโดยส่วนตัวผมแล้วยินดีน้อมรับเป็นอย่างยิ่งเพราะผิดก็คือผิด เมื่อมีผู้ติติงแก้ไขก็เป็นเรื่องน่ายินดี แน่นอนว่าแต่ละท่านย่อมมีทรรศนะและความรู้สึกนึกคิดที่ต่างกันไป และนั่นคือธรรมดาของโลก แต่ในบางคราวผมก็รู้สึกได้ครับว่าการติติงของบางท่านมีนัยและน้ำเสียงที่ค่อนข้างทำร้ายความรู้สึกพอสมควร เราอ่านก็พอจะทราบอยู่ว่าความหมายระหว่างบรรทัดที่แทรกอยู่ในนั้นว่าเป็นไปในเชิงบวกหรือลบ อคติหรือไม่อคติ จ้องจับผิดหรือจะติเพื่อก่อ หมั่นไส้หรือนิยมชมชอบ แถมการเรียบเรียงความคิดเรื่องเหล่านี้ออกมาเป็นถ้อยคำแล้วเขียนลงเป็นลายลักษณ์ก็ไม่ใช่เรื่องง่าย การเขียนในเวบบอร์ดลักษณะนี้ก็ไม่ใช่เรื่องที่จะได้สตุ้งสตางค์หรือเกียรติยศชื่อเสียงอะไรตอบแทน
                                                    ฯลฯ

จากคุณ : นาย UP  - [ 30 เม.ย. 47 13:08:58 ]
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 18 มี.ค. 08, 21:21

ดิฉันเข้าไปถามเพียงครั้งเดียวในนาม pinkandgrey เมื่อไม่ได้รับคำตอบ  ก็ไม่ได้โพสอะไรอีกจนจบเรื่อง
เพราะจับจากน้ำเสียงได้ว่า หม่อมชุลีคงจะไม่พอใจ 

ส่วนท่านอื่นๆ ดิฉันก็ไม่แน่ใจว่าไม่พอใจดิฉันด้วยหรือไม่   อาจจะรู้สึกเหมือนที่คุณ UP โพสไว้ก็ได้

แต่ในบางคราวผมก็รู้สึกได้ครับว่าการติติงของบางท่านมีนัยและน้ำเสียงที่ค่อนข้างทำร้ายความรู้สึกพอสมควร เราอ่านก็พอจะทราบอยู่ว่าความหมายระหว่างบรรทัดที่แทรกอยู่ในนั้นว่าเป็นไปในเชิงบวกหรือลบ อคติหรือไม่อคติ จ้องจับผิดหรือจะติเพื่อก่อ หมั่นไส้หรือนิยมชมชอบ

อย่างไรก็ตาม  ดิฉันก็ยังไม่ได้คำตอบอยู่ดีว่าหม่อมชุลีตั้งกระทู้ขอให้เสนอผู้ที่สมควรได้รับพระราชทานเครื่องราชฯ  ไปทำไม เพื่ออะไร   คนอื่นๆก็ไม่มีใครมาตอบให้หายข้องใจ   แต่ไปพูดประเด็นอื่น เช่นห่วงใยความรู้สึกของหม่อมชุลีแทน

ใจดิฉันนั้น ตอนแรกเดาว่าหม่อมชุลีเป็นเจ้าหน้าที่กองพระราชพิธี  สำนักพระราชวัง เพราะความรอบรู้ส่อแนวไปทางนั้น     หรือถ้าไม่ใช่ ก็ต้องเป็นคนที่อ่านหนังสือเกี่ยวกับสถาปัตยกรรมในพระบรมมหาราชวัง ของอาจารย์แน่งน้อย ศักดิ์ศรี แบบแฟนพันธุ์แท้
แต่ก็ขัดกับถ้อยคำบางคำของเจ้าตัว  เพราะคนทำงานหน้าที่ดังกล่าวก็ไม่น่าจะพูดอะไรแบบนี้ออกมา

ดิฉันก็มองหาว่าใครบ้างที่พอจะบอกได้ว่าหม่อมชุลีเป็นใคร หรืออย่างน้อยควรรู้ว่าคนที่นี่เขาคิดว่าหม่อมชุลีเป็นใคร

ในกระทู้ที่ดิฉันเข้ามา  ดิฉันก็มองเห็นว่าสมาชิกที่ใช้ชื่อว่า WIWANDA น่าจะเป็นคนตอบคำถามนี้ได้    เพราะดูจากถ้อยคำ  เธอเป็นคนเดียวที่ไม่ได้ตอบในเชิงทะนุถนอมความรู้สึกของหม่อม และไม่สนใจจะตอบดิฉันอย่างคนอื่นๆ
นั่นก็คือครั้งแรกที่ดิฉันรู้จักคุณ WIWANDA
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 18 มี.ค. 08, 22:10

ค.ห.ของคุณวิวันดาในกระทู้ที่ดิฉันเข้าไปถามหม่อมชุลี ก็คือ

ความคิดเห็นที่ 25   
เห็นด้วยกับคุณ pinkandgrey ค่ะ

มิใช่ว่าจะลบหลู่คุณหม่อมแต่อย่างใดนะคะ แต่ไม่ค่อยเข้าใจในเจตนา เพราะว่า เท่าที่ทราบเรื่องนี้คือเรื่องใหญ่ที่ได้มีการตระเตรียมโดยหมู่คณะทำงานใต้เบื้องยุคลบาทฯ มิใช่เป็นหน้าที่ของคนหนึ่งคนใดไม่
อีกทั้งต้องขึ้นอยู่กับพระราชวินิจฉัยในขั้นตอนสุดท้ายด้วย เรื่องนี้ ไม่น่าที่จะเป็นเรื่องเอามาคุยกันในหมู่ชาวเน็ทให้เอิกเกริกไป ถ้าเป็นคนอื่น ที่ไม่ประสีประสา
นั่นก็ถือว่า ไม่รู้ควรไม่ควร ตามประสาชาวบ้าน
หากแต่..คุณหม่อมที่เป็น"ชาวข้างใน" ฉันจึงนึกหวาดเสียวแทน คิดว่าไม่เหมาะสมต่อการที่ตั้งกระทู้แบบนี้

จึงเรียนมาเพื่อ"ติง"เท่านั้นละค่ะ มิได้มีอคติอย่างใดไม่

จากคุณ : WIWANDA  - [ 29 เม.ย. 47 09:57:22 ]

คุณวิวันดาเป็นใครก็ไม่ทราบ  แต่ในห้องสมุดตอนนั้น ดิฉันเจอชื่อเธออยู่ในหลายกระทู้ด้วยกัน     ก็คิดว่าเธอคงจะเล่นในห้องนี้มาพักใหญ่แล้ว น่าจะรู้ความเคลื่อนไหวในห้องมากพอควร

ดิฉันก็เลยหลังไมค์ไปถามคุณวิวันดา  ในเรื่องหม่อมชุลีว่าเป็นใคร  และบอกชื่อจริงของตัวเองไปด้วยเพื่อยืนยัน ว่าถามจริงๆ ไม่ใช่แค่อยากรู้เล่นๆ
ก็ได้คำตอบมาว่า  คุณวิวันดาเองก็ไม่ทราบว่าหม่อมชุลีเป็นใคร    แต่มีการเดาไปต่างๆนานา   

เหตุการณ์ต่อไปนี้ ค่อนข้างวุ่นวาย ดิฉันอาจจะลำดับผิดไปบ้าง   
แต่เท่าที่จำได้คือหม่อมชุลีประกาศอำลาพันทิป    และกระทู้ของหม่อมชุลีก็หายไป ดูเหมือนหนึ่งหรือสองกระทู้    ไม่รู้ต้นสายปลายเหตุ

ก็มีคนตั้งกระทู้ต่อว่าต่อขานกันอึงคะนึง   ว่าทำไมกระทู้ดีๆถูกลบ เสียดายกันยกใหญ่     
ต่อจากนั้นก็คือการต่อว่าต่อขานผู้ลบกระทู้กันรุนแรง    ดูเหมือนทุกคนจะเชื่อว่ามีใครคนหนึ่งแจ้งลบกระทู้หม่อมชุลี  และคนที่ต้องสงสัยก็คือดิฉัน
คนที่ด่าว่ารุนแรงนั้น  บางคนก็ถอดล็อคอินเข้ามา    ดูจาก IP  มาจากมหาวิทยาลัยดังในสหรัฐก็มี
ทั้งๆที่ความจริงคือ เจ้าของกระทู้เขาแจ้งลบไปทางพันทิปเอง  แต่แพะรับบาปเป็นอีกคน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 19 มี.ค. 08, 09:53

คุณวิวันดาเล่าว่า ไม่มีใครรู้ว่าหม่อมชุลีเป็นใครก็จริง  แต่จากที่หม่อมพูดถึงตัวเอง ก็เหมือนเป็นสตรีสูงศักดิ์ท่านใดท่านหนึ่ง จึงเกิดเสียงเล่าลือว่าอาจเป็นท่านนั้นบ้าง ท่านนี้บ้าง
ดิฉันตอบเธอว่า จาก IP ของหม่อม แสดงว่าส่งมาจากต่างแดน    สตรีสูงศักดิ์ทุกท่านเหล่านั้น  ในขณะนั้นอยู่ในประเทศไทย    ไม่มีท่านใดอยู่ต่างแดนแน่นอน

คุณวิวันดา ช่วย search หา IP ที่เหมือนกับของหม่อมชุลีใช้  ให้ดิฉัน  เท่าที่พบใน pantip ก็มีหลายกระทู้เหมือนกัน ที่ส่งมาจากที่เดียวกันคือสถานศึกษาแห่งหนึ่งในต่างแดน
หนึ่งในจำนวนที่คุณวิวันดาพบ ก็คือกระทู้นี้ จากอีกห้องหนึ่งของพันทิป

"ประกาศให้ทุนอุดหนุนการศึกษาสำหรับนักศึกษาชายในสายวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี"

กองทุนมหาปรมาภรณ์เป็นกองทุนการศึกษาอิสระที่จัดตั้งโดยกลุ่มนักวิชาการอิสระ ประสงค์จะให้ทุนอุดหนุนค่าใช้จ่ายรายเดือนสำหรับนักศึกษาชายระดับปริญญาตรี
สาขาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีทุกสาขาที่เรียนดีแต่ขาดแคลนทุนทรัพย์ จำนวน 4 ทุน นักศึกษาชายที่สนใจจะต้องมีคุณสมบัติดังนี้ - อายุไม่เกิน 25 ปี - ถือสัญชาติไทย - มีฐานะยากจน บิดามารดาหรือผู้ปกครองไม่สามารถส่งเสียได้หรือส่งเสียได้แต่ไม่เต็มที่ -
เป็นผู้ยึดมั่นในชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ - เป็นผู้มีความสุภาพเรียบร้อย บุคลิกภาพดี นักศึกษาที่สนใจกรุณาส่งประวัติ, ภาพถ่ายและจดหมายขอรับทุนในรูปเรียงความไปทางอีเมล์ Boromphiman@yahoo.com
เมื่อคณะกรรมการบริหารกองทุนพิจารณาแล้วจะได้ติดต่อกลับไปเพื่อนัดเวลาสัมภาษณ์ จากคุณ : กองทุนมหาปรมาภรณ์ - [ 7 เม.ย. 47 23:14:55 A:150.237.47.4 X:150.237.42.182

ทุนนี้ฟังแล้วก็คงเป็นเรื่องตลก  เพราะกลุ่มนักวิชาการอิสระนั้นอยู่ต่างประเทศ  จะสัมภาษณ์กันแบบไหน  อย่างไร
ถ้าหากว่าพิจารณากันเฉพาะหลักฐานเอกสาร  ส่งทางอีเมล์  จะรู้ได้อย่างไรว่าผู้ขอรับทุนนั้นแจ้งหลักฐานจริง   
เท่าที่อ่านก็ไม่เห็นจะพูดถึงหลักฐานการศึกษา หรือจดหมายรับรองจากอาจารย์ที่ปรึกษา  อย่างการขอทุนทั่วไป
แล้วยังรับเฉพาะนักศึกษาชาย บุคลิกภาพดี เสียด้วย

กระทู้นี้มีอายุงานสั้นมาก   อยู่ไม่กี่วันก็ลบไป ไม่ทราบว่าแจ้งลบเองหรือทางทีมงานลบ

และ IP จากสถานศึกษาเดียวกันนี้ปรากฏอยู่ในกระทู้ที่ตั้งขึ้นเพื่อโจมตี" pinkandgrey" ซึ่งคนโพสความเห็นนี้ รู้แล้วว่า "เทาชมพู" มาจากเว็บวิชาการ

ความคิดเห็นที่ 10

คนเรานี่ก็แปลกนะครับ ตัวเองก็เป็น "ผู้ทรงคุณวุฒิ" มีเว็บบอร์ดให้ความรู้คนเป็นส่วนตัวอยู่ดีๆแล้ว  แถมยังทำเก๋ตั้งชื่อแฝงให้ตัวเองเป็น "สี"ของสถาบันการศึกษาสำคัญของเมืองไทยเสียอีก
(จะอ้างตัวว่าเป็นคนของโรงเรียนมัธยมชื่อดังแถวๆถนนพญาไทหรือคณะเด่นคณะหนึ่งในมหาวิทยาลัยข้างๆก็ไม่อาจรู้ได้)
ทำตัวเด่นดังได้ขนาดนั้นแล้วก็ไม่เห็นน่าจะต้องเข้ามา "เกะกะระราน"กลุ่มคนเล็กๆที่เขาสนทนากันด้วยอัธยาศัยไมตรีแบบพี่ๆน้องๆ กันอยู่ดีๆแท้ๆ ทำเอากลุ่มเขากระเจิงหมด กระทู้ดีๆเขาก็พลอยปิดไปด้วย  ทำเป็นอ้าง "ความถูกต้อง"เข้ามาจัดระเบียบคนอื่นโดยไม่ดูตัวเองเสียก่อน......คนแบบนี้ต่อให้ทรงคุณวุฒิถึงระดับศาสตราจารย์ก็ไม่ต่างอะไรกับ"คนพาลข้างถนน" คนหนึ่งเท่านั้น

อย่ายอมให้คนพาลประเภทนี้เข้ามาทำลายความสัมพันธ์อันดีของพวกคุณอีกต่อไปเลยนะครับ

จากคุณ : WWW - [ 2 พ.ค. 47 01:28:26 A:150.237.42.191 X:150.237.47.2 ]
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 19 มี.ค. 08, 19:34

ถ้าว่าโลกแคบ ก็คงจะจริง  เพราะว่าสถานศึกษาแห่งนั้น  สมาชิกแฟนคลับคนหนึ่งของดิฉันมีเพื่อนเรียนอยู่
ก่อนหน้านี้  มีนักเรียนไทยคนหนึ่งที่สถานศึกษานั้น  ชอบแวะเข้าไปในเว็บสกุลไทยเป็นประจำ  โพสอะไรต่อมิอะไร
เจ้าตัวเมื่ออ่านมาถึงค.ห.นี้ก็คงรู้ว่าโพสอะไรไว้  ใช้ชื่ออะไรบ้าง   ไม่อยากจะบอกมากกว่านี้
เขาช่างพูดเอาการเหมือนกัน  รวมทั้งเรื่องส่วนตัวที่พลั้งเผลอเล่าเรื่อยเปื่อยไปด้วย

สิ่งที่เขาไม่รู้ก็คือ เว็บบอร์ดสกุลไทยนั้นโชว์ IP สำหรับแอดมิน  แต่คนทั่วไปมองไม่เห็น   IP มันจึงขึ้นหรา ให้เช็คได้  ว่าหลายๆชื่อในนั้นมาจาก IP เดียวกันหมด
เมื่อสมาชิกแฟนคลับคนนั้นถามเพื่อนที่อยู่สถานศึกษาแห่งนี้  เพื่อนก็รู้จักว่าเป็นใคร    ดิฉันก็เลยรู้จักตัวและชื่อเสียงเรียงนามเป็นครั้งแรก

ไม่นึกเลยว่าจะมาเจอกันอีกในเว็บพันทิป   บอกแล้วว่าโลกมันแคบ

หลังจากนั้น คุณวิวันดาคงจะติดต่อหลังไมค์ไปหาเขา   เพราะในที่สุดเธอก็ส่งข่าวมาให้ทราบว่า รู้แล้วว่าเป็นใคร
เพราะเขายอมเปิดเผยตัวตนจริง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 19 มี.ค. 08, 21:24

"เรียน  คุณ WIWANDA ที่เคารพ
>
>ผมคือผู้ที่ใช้นามแฝง "หม่อมชุลี" ในการสนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในเว็บบอร์ดพันธ์ทิพย์เกี่ยวกับเรื่องขนบธรรมเนียมประเพณีในราชสำนัก คุณWIWANDA เองก็คงทราบข้อมูลเกี่ยวกับตัวผมเองแล้วนะครับ ดังนั้นคงไม่ต้องเรียนแนะนำตนเองอีก ที่ตัดสินใจส่งอีเมล์ฉบับนี้มาถึงคุณ WIWANDA เป็นการส่วนตัว ก็เนื่องจากจะขอรบกวนเวลาเพื่อเรียนชี้แจงในเรื่องบางเรื่องที่ทั้งคุณ WIWANDA และผมอาจเข้าใจไม่ตรงกันนะครับ
>
>ผมได้อ่านความคิดเห็นของคุณ WIWANDA ที่ได้เขียนขึ้นอีกครั้งในวันที่ ๕ พฤษภาคม ในกระทู้ส่วนตัวของคุณ WIWANDA เองด้วยความไม่สบายใจครับ ความไม่สบายใจของผมนั้นไม่ใช่ด้วยเหตุที่ได้ทราบว่าคุณ WIWANDA ทราบข้อมูลเกี่ยวกับตัวผมนะครับ เพราะผมทราบดีครับว่าการส่งความคิดเห็นแต่ละครั้งในเว็บบอร์ดต่างๆนั้นข้อมูลเกี่ยวกับตัวผู้ส่งจะปรากฏอยู่ทางเว็บมาสเตอร์เสมอ กระนั้นผมเองก็ยังส่งความเห็นอยู่เสมอ เพราะในการเขียนแสดงความคิดเห็นแต่ละครั้งผมเขียนด้วยความบริสุทธิ์ใจครับ ขอเรียนย้ำว่าเป็นการเขียนด้วยความบริสุทธิ์ใจ คิดเห็นอะไรอย่างไรก็พูดออกไปตามที่คิดครับ แต่การที่จะต้องใช้นามแฝงหรือแม้แต่แสดงความคิดเห็นในนามของสุภาพสตรีนั้นก็ด้วยความเข้าใจว่าเป็น "สิทธิ์ที่เราพึงกระทำได้" ในการสนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นทางเว็บบอร์ด ลักษณะนี้ ผู้เข้ามาสนทนาหลายท่านก็ไม่ได้ใช้นามจริงๆ และผมยังเชื่อมั่นด้วยครับว่ายังมีอีกหลายท่านที่แสดงความคิดเห็นในฐานะเพศตรงข้าม ก่อนที่จะได้เข้ามาสนทนาในเว็บ "ห้องสมุด" ผมเองก็เคยได้เข้าไปแสดงความคิดเห็นไว้ในเว็บ "ไกลบ้าน" มาแล้ว ซึ่งมีผู้ให้ความสนใจตอบและแสดงความคิดเห็นกันหลายราย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 19 มี.ค. 08, 21:26

การแสดงความคิดเห็นครั้งนั้นขอเรียนว่าผมไม่ได้คิดว่าเป็นการเขียน "เรื่องโกหกพกลม" มาหลอกลวงท่านผู้ใดนะครับ แต่เขียนออกมาเป็นเชิงบรรยายความรู้สึกของตนเองต่อชีวิตการเรียนในประเทศอังกฤษผ่าน "คนเพศตรงข้าม" อีกคนหนึ่ง ซึ่งแน่นอนครับ.....ผมคิดว่าผมมีสิทธิ์สมมติข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับ "ตัวละคร" ของผมตัวนั้น ซึ่งแน่นอนผมได้สมมติไปว่าความเห็นของผมนั้นแสดงผ่านทางนักเรียนปริญญาเอกคนหนึ่งที่ได้ทุนรัฐบาล ในสังกัดกระทรวงวัฒนธรรม แต่การที่ต้องมีการแต่งแต้มสีสันไปว่า "เคยได้รับทุนพระราชทานของสมเด็จพระบรมวงศ์ผู้ใหญ่พระองค์หนึ่ง" ก็เพื่อเป็นการทำให้เกิดความน่าสนใจมากขึ้น ขอเรียนด้วยความบริสุทธิ์ใจครับว่ามิได้ตั้งใจจะแอบอ้างพระนามสมเด็จพระบรมวงศ์พระองค์ใดทั้งสิ้น เพราะถ้าประสงค์เช่นนั้นจริงๆแล้วจะเขียนไปทำไมว่า "สมเด็จพระบรมวงศ์พระองค์หนึ่ง" ยอมรับครับว่าเป็นการแต่งแต้มสีสันอย่างที่คุณ WIWANDA เห็นจริงๆ แต่ไม่ได้มีความตั้งใจให้เป็นการหมิ่นพระเกียรติเจ้านายพระองค์ใดแต่อย่างใด
>
>ส่วนการแสดงความคิดเห็นของผมในเว็บ "ห้องสมุด" อันว่าด้วยเรื่องขนบธรรมเนียมประเพณีในราชสำนักนั้นก็ขอเรียนว่าส่งมาเพื่อร่วมสนทนาอีกเช่นกันกับเพื่อนๆที่มีความสนใจในสิ่งเดียวกันอีกจำนวนหนึ่ง ซึ่งคุณ WIWANDA ก็คงได้เห็นแล้วนะครับว่ามีใครบ้าง และคุณวิวันดาก็คงเห็นอีกเช่นกันล่ะนะครับว่าแทบจะทุกคนก็ใช้นามแฝงในการสนทนาด้วยกันทั้งสิ้น แต่ผมนั้นแปลกกว่าหน่อยก็ตรงที่แสดงความคิดเห็นในนามของสุภาพสตรีอีกเช่นเดียวกัน ในการแสดงความคิดเห็นแต่ละครั้งก็มีการพูดจาคึกคะนองกันไปบ้างจนท่านที่ไม่เข้าใจอาจมองว่าเป็นการไป "อำ" ใครต่อใครว่าผู้ใช้นามว่า "หม่อมชุลี" นั้นเป็น "คนข้างใน" เอาจริงๆ แต่ถ้าคุณ WIWANDA จะกรุณาอ่านความเห็นที่เขียนไปแล้วทุกๆความเห็นคุณ WIWANDA ก็คงจะเห็นได้ว่าผมจะมีการพูดทีเล่นทีจริงไว้เสมอว่าอย่าได้ถือเอาคำพูดของผมเป็นจริงเป็นจัง เคยเขียนบอกไปตรงๆด้วยซ้ำนะครับว่าไม่ได้เป็นคนบุญหนักศักดิ์ใหญ่อะไรอย่างชื่อที่ใช้ เป็นคนธรรมดาสามัญคนหนึ่งเท่านั้น ขอเรียนด้วยความบริสุทธิ์ใจครับว่าไม่ได้มีความตั้งใจจะกระทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดแบบ "แขกขายยา" ดังที่คุณ WIWANDA ได้วิจารณ์ไปนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 19 มี.ค. 08, 21:28

ความตั้งใจจริงๆก็คือต้องการสนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในหมู่ผู้ที่สนใจเรื่องทำนองเดียวกัน และอาจมีการชวนกันไปทำกิจกรรมบางประเภทที่สนใจร่วมกันบ้าง เช่นการจัดโคมบูชาพระไปถวายที่วัดพระแก้วในงานพระราชกุศลวิสาขบูชา ดังที่คุณ WIWANDA เองก็ยังส่งความเห็นเข้ามาอนุโมทนาด้วย ซึ่งผมเองรู้สึกซาบซึ้งในน้ำใจของท่านอย่างจริงใจนะครับ
>
>ปัญหาหนักที่เกิดขึ้นก็คือเมื่อผมตั้งกระทู้เกี่ยวกับการเสนอชื่อสุภาพสตรีผู้สมควรได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์จุลจอมเกล้า แต่แรกก็ดูเหมือนจะไม่มีปัญหาอะไร จนเมื่อท่านผู้ใช้นามแฝง "Pink&Grey" หรือคุณเทาชมพูท่านเข้ามาเห็นเข้าท่านก็ทักท้วงมา ขอให้ชี้แจงว่ากำลังทำอะไร ขออนุญาตเรียนตามตรงนะครับคุณ WIWANDA ว่าเวลานั้นก็รู้สึกไม่พอใจที่ทำไมท่านเข้ามาพูดแบบนั้น ทั้งๆที่ชื่อกระทู้ก็บอกอยู่แล้วว่าสำหรับสนทนากันในหมู่เพื่อนๆที่สนใจเรื่องราชประเพณีด้วยกัน แต่คุณเทาชมพูท่านมาถึงท่านก็เข้ามาเหมือนต่อว่า ผมเองด้วยความที่ขาดประสบการณ์และขาดความยั้งคิดไปหน่อยก็ตอบท่านไปแรงพอสมควร แต่มิได้มีเจตนาจะไปสร้างความเป็นศัตรูกับท่านแต่อย่างใด เมื่อท่านตอบกลับมาอย่างแรงและค่อนข้างเคร่งเครียดอีกเช่นกัน ผมจึงเห็นสมควรลบกระทู้นั้นทิ้งเสีย เพราะเวลานั้นก็ไม่สบายใจแล้วว่าทำไมเราถูกต่อว่าได้ขนาดนี้ ไม่ได้มีเจตนาอย่างที่คุณเทาชมพูท่านต่อว่ามาแต่อย่างใด แต่ที่ไม่ตอบท่านไปอย่าง "โปร่งใส" ก็เพราะตนเองก็ไม่สู้จะพอใจในการใช้ถ้อยคำของท่านเท่าใดนัก แต่เพื่อความสบายใจและเพื่อความ "โปร่งใส"
>  อย่างแท้จริงก็เห็นจะต้องเรียนคุณ WIWANDA ไว้ตรงนี้นะครับว่า เป็นการขอความเห็นแบบ "ไม่ซีเรียส" กันในระหว่างเพื่อนๆจริงๆ ไม่คิดเลยครับว่าจะถูกมองไปว่าจะกระทำการหมิ่นสถาบันเบื้องสูง แต่การที่เขียนไปว่า "ข้อมูลที่ได้จะเป็นประโยชน์" นั้นขอเรียนว่ามิได้เป็นการประสงค์จะนำข้อมูลไปใช้ในทางที่ไม่เหมาะสมแต่อย่างใดนะครับ ที่เขียนไปเช่นนั้นก็เพราะตนเองแน่ใจว่าเว็บบอร์ดของพันธ์ทิพย์นั้นมี "บุคคลระดับสูงยิ่ง" หลายท่านมักจะผ่านเข้ามาอ่านอยู่เสมอๆ หากท่านได้แวะเข้ามาอ่านพบการเสนอชื่อแบบสมมติท่านอาจพิจารณานำไป "กราบบังคมทูลพระกรุณา" เพื่อทรงมีพระบรมราชวินิจฉัยจริงๆก็ได้ เท่ากับเป็นการส่งเสริมผู้ที่เราเห็นกันว่าเหมาะสม ตัวผมเองยังเสนอไปเองตั้งหลายชื่อ (แต่เสนอไปโดยใช้ชื่ออื่นนะครับ) ขอเรียนตามตรงว่าเวลานั้นมิได้คิดในประเด็นเรื่อง "ความเหมาะสม" หรือ "ความไม่เหมาะสม" แต่อย่างใดเลย ว่าเราประชาชนคนธรรมดาไม่มีสิทธิ์จะไปทำเช่นนั้น เพราะเท่าที่เคยอ่านจากคอลัมน์ข่าวสังคมของหนังสือพิมพ์ต่างๆ ก็เห็นเขาเคยเขียนกันอยู่เสมอๆ การทักท้วงของคุณเทาชมพูท่านก็เป็นสิ่งที่ทำให้ผมฉุกคิดขึ้นได้นะครับ
>  จึงทำการลบกระทู้นั้นทิ้ง และด้วยความไม่สบายใจที่ถูกต่อว่าก็ทำให้ลบกระทู้ที่ตั้งขึ้นมาอีกสองกระทู้ออกไปเสียด้วย โดยที่ผมไม่ได้แจ้งให้เพื่อนๆทราบว่าเป็นคนขอแจ้งลบออกไปเอง เพราะผมคิดจะหยุดการสนทนาไว้แต่เพียงเท่านั้น แต่ก็ยังมีเพื่อนๆแสดงความเห็นเข้ามาให้สนทนากันต่อไป หลายคนแสดงความคิดเห็นต่อว่าคุณเทาชมพูว่าเป็นต้นเหตุทำให้กระทู้ถูกปิด ผมเองยอมรับนะครับว่าเคยเขียนแสดงความเห็นว่า "ท่านผู้ทักท้วง" ไปครั้งหนึ่งเป็นทำนองกระทบกระทั่ง แต่เมื่อเขียนส่งไปแล้วไม่นานก็ตัดสินใจแจ้งขอลบทิ้งเสีย เพราะคิดได้ว่านั่นเป็นเรื่องไม่เหมาะสมที่จะทำ รังแต่จะเป็นเรื่องกันต่อไปเปล่าๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 19 มี.ค. 08, 21:31

คุณWIWANDA จะเชื่อหรือไม่ก็สุดแล้วแต่นะครับว่าเพราะเหตุใดผมจึงฉุกคิดได้ว่าการที่ผมเขียนไปว่าท่านผู้ทักท้วงแบบนั้นเป็นเรื่องไม่ถูกต้อง ก็เพราะผมได้ย้อนมาอ่านกระทู้ของคุณ WIWANDA ที่เขียนมาถึง "คุณหม่อม" เป็นครั้งที่สอง ซึ่งเนื้อความนั้นน่าประทับใจเป็นอย่างยิ่ง ก็เพราะคำของคุณ WIWANDA ที่ให้สตินั่นแหละครับว่าจะทำอะไรต้อง "มองเหรียญสองด้าน" เอาไว้เสมอ เมื่อนึกได้ก็คิดได้ว่าอย่าไปกระทบกระเทียบท่านอย่างนั้นเลย ไม่ดีกับตัวเราเปล่าๆ ก็ตัดสินใจแจ้งลบความเห็นนั้นเสีย อย่างไรก็ดีผมเองก็ต้องขอเรียนว่าตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยคิดจะไปสร้างความเข้าใจผิดๆอันใดแก่เพื่อนผู้ร่วมสนทนาในเว็บบอร์ดนะครับว่าเป็นเพราะ "ท่านผู้ทักท้วง" ที่ทำให้ "หม่อมชุลี" ออกไปเสียจากวงสนทนา ผมเองนึกไม่ถึงด้วยซ้ำไปครับว่าการที่ผมไม่ได้แจ้งให้เพื่อนๆทราบว่าผมเป็นคนแจ้งลบกระทู้เองนั้นมันทำให้เพื่อนๆของผมเข้าใจไปได้ว่า "ท่านผู้ท้วงติง" เป็นผู้แจ้ง จึงอาจทำให้มีเพื่อนๆบางคนเขียนเข้ามาแล้วยังคงต่อว่าท่านอยู่ หรือแม้ต่อว่าคุณ WIWANDA เอาเสียด้วย
>
>ผมยอมรับว่าเสียใจมากครับ ที่ได้อ่านความเห็นของคุณ WIWANDA อีกครั้งหนึ่ง แต่ครั้งนี้คุณ WIWANDA มิได้เขียนมาเช่น "ผู้อาวุโส" ที่เข้าใจความอ่อนประสบการณ์ของ "ผู้อ่อนอาวุโส" อีกต่อไปแล้ว แต่เป็นการเขียนมาด้วยถ้อยคำรุนแรง ที่ผมเองก็คาดไม่ถึงว่าคุณ WIWANDA เองจะเขียนได้เช่นนี้ ขอเรียนด้วยความบริสุทธิ์ใจอีกครั้งนะครับว่าผมเองเคารพในตัวคุณ WIWANDA มากพอสมควร จากการได้รับความเห็นสองความเห็นแรก ทั้งๆที่ไม่ทราบว่าคุณ WIWANDA นั้นจริงๆเป็นท่านผู้ใดก็ตาม นี่เองครับที่เป็นเหตุให้ผมนิ่งเฉยไม่ตอบความเห็นเรื่อง "มองเหรียญสองด้าน" ของคุณ WIWANDA (แต่ถ้าจะมีใครต่อว่าความเห็นนี้ ผมขอเรียนว่าไม่ใช่ความคิดของผมเป็นอันขาดครับ) ก็เพราะผมเห็นจริงตามที่คุณ WIWANDA เตือนสติมา และก็แน่นอนครับ.....การได้อ่านอีกความเห็นหนึ่งที่มีถ้อยคำตรงกันข้ามอย่างสิ้นเชิงทำให้เข้าใจว่าตนเองได้กระทำสิ่งที่ทำให้ผู้ที่เรานับถืออยู่ในใจเกิดความขุ่นเคืองเสียแล้ว นี่เองจึงทำให้ต้องแจ้งขอลบกระทู้นั้นทิ้งอีกครั้ง ซึ่งอาจทำให้คุณ WIWANDA เข้าใจผิดคิดว่าผมจะ "ต่อต้าน" หรือ "ลองดี" กับคุณ WIWANDA อีก จนทำให้คุณ WIWANDA
>  เข้ามาเขียนความเห็นที่หนักกว่าเดิมในกระทู้ของคุณ WIWANDA เองอีกครั้ง แต่ครั้งนี้ ด้วยความเคารพในตัวท่านเจ้าของกระทู้นะครับ ผมจะไม่ขอแจ้งลบมันด้วยตนเองครับ แต่ผมขอเปลี่ยนเป็นการส่ง อีเมล์ฉบับนี้มาเรียนชี้แจงเป็นการส่วนตัว ผมหวังว่าคุณ WIWANDA จะสละเวลาพิจารณาข้อชี้แจงของผมครั้งนี้นะครับ
>
>ผมขอเรียนว่าผมยังเคารพและนับถือคุณ วิวันดา ด้วยความจริงใจอยู่เหมือนเดิม ด้วยความประทับใจในความเห็นที่เขียนถึง "คุณหม่อม" เช่นผู้ใหญ่ที่เข้าใจเด็ก    คุณวิวันดาคงยังจำคำที่คุณสอนผมได้นะครับ
>
>๑. "ฉันเชื่อว่า..ฉันมีอายุมากกว่าคุณหม่อมมาก(จากเท่าที่อ่าน) จึงมองเหรียญสองด้านเสมอ"
>
>๒.  "จึงอยากฝากคุณหม่อม ว่า..เลือกจำแต่สิ่งดีๆเถอะค่ะ..ไม่มีบุญอะไรที่จะเป็นมหาบุญไปกว่าการให้ความรู้อันเป็นวิทยาทาน"
>
>สองประโยคนี้แหละครับเป็นสิ่งที่ผมซาบซึ้งใจและประทับใจคุณวิวันดา จนเกิดเป็นความเคารพอยู่ในใจนี่แหละครับ ขอเรียนว่าผมไม่มีความรู้สึกโกรธหรือไม่พอใจอันใดในความเห็นสองความเห็นสุดท้ายของคุณวิวันดานะครับ เพียงแต่เสียใจที่ทำให้ผู้ใหญ่ผิดหวังและไม่พอใจจนต้องออกมาแสดงความเห็นอย่างรุนแรงเช่นนั้นครับ  สิ่งที่คุณวิวันดากล่าวมาว่าผมได้ทำสิ่งที่ "ขัดต่อบุคลิกตัวจริงอย่างมากมาย.." นั้นผมยอมรับอย่างที่สุดครับ เพราะตัวจริงของผมนั้นผมจะเคารพและแคร์ความรู้สึกของผู้อาวุโสเสมอ แต่ในโลกของการสนทนาทางอินเตอร์เนตซึ่งยากที่เราจะรู้ว่าใครเป็นใครได้ในทันทีนั้นย่อมทำให้ผมทำสิ่งที่ "ขัดต่อบุคลิกตัวจริงอย่างมากมาย..." เช่นนั้นได้ง่ายๆเพราะความคึกคะนอง แต่ผมเองนั้นไม่เคยคิดนะครับว่าตนเองประสงค์จะ "สร้างศัตรูทางเน็ต" กับท่านผู้ใดแต่อย่างใด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 19 มี.ค. 08, 21:33

ส่วนความเห็นของคุณวิวันดาที่ว่า
>"เสียดายครั้งที่สอง นั่นก็คือ ความรู้ที่หนาแน่นที่มี ถ้าเอามาเผยแพร่สู่กันอย่างบริสุทธิ์ใจ โดยไม่ต้องสร้างภาพให้มีสีสันมากมายขนาดนั้น เขียนแบบเป็นตัวของตัวเองที่สมควรต่อความภาคภูมิใจ
>ใครต่อใคร..ต่างก็จะพากันสรรเสริญ รวมทั้งฉันด้วย" นั้น ผมต้องกราบขอบพระคุณครับที่เห็นว่าผมเป็นคนมีความรู้ดีคนหนึ่ง แต่ในขณะเดียวกันก็เสียใจครับที่คุณวิวันดามองว่ามันเป็นการเขียนแบบไม่บริสุทธิ์ใจ หรือสร้างภาพจนขาดความเป็นตัวของตัวเอง ข้อนี้ก็ขอน้อมรับคำสั่งสอนของท่านนะครับว่าการเขียนให้ความรู้คนเช่นนั้นอาจทำให้เกิดความเข้าใจผิดไปได้ ก็อีกล่ะนะครับ คนเราเวลาเขียนอะไรด้วยความคึกคะนองมากไปหน่อย การสร้างภาพสีสันต่างๆมันอาจเกิดได้โดยไม่รู้เนื้อรู้ตัวครับ โดยเฉพาะกับชาวอักษรศาสตร์น่ะครับ ผมสัญญาครับว่าต่อไปจะพิจารณาให้รอบคอบก่อนเขียนครับ
>
>ผมเองไม่แน่ใจนะครับว่าตนเองเคยพบคุณวิวันดาเป็นการส่วนตัวมาก่อนหรือไม่ ถ้าเคยก็น่าจะเป็นในประเทศอังกฤษนั่นเอง ถ้าคุณวิวันดาเป็นผู้ใหญ่ท่านนั้นจริงๆ (คือท่านที่มีชื่อจริงออกเสียงคล้ายๆคำว่า"วิวันดา"นั่นแหละครับ) ผมก็ยิ่งต้องเรียนว่าผมเสียใจมากยิ่งขึ้นไปเป็นสองเท่าที่สร้างความขุ่นข้องหมองใจให้กับท่าน เพราะท่านเป็นผู้ใหญ่ที่ผมเห็นแล้วเกิดความชื่นชมและศรัทธามากอย่างจริงใจครับ ไม่ว่าคุณวิวันดาจะใช่ผู้ใหญ่ท่านนั้นหรือไม่นะครับ ด้วยความเคารพในตัวคุณวิวันดา เมื่อผมทำให้ผู้ใหญ่ขุ่นข้องหมองใจแล้ว แน่นอนครับว่าผมไม่มีความลังเลใจอันใดที่จะกราบขอขมาต่อท่าน
>
>ผมกราบขอขมาคุณวิวันดาด้วยความจริงใจนะครับ หากได้กระทำสิ่งใดที่สร้างความขุ่นข้องหมองใจแก่ท่าน เช่นเดียวกับคุณเทาชมพู ถ้าผมทราบมาแต่แรกว่าท่านเป็นผู้ใหญ่ระดับนั้นแล้ว ก็แน่นอนครับว่าผมย่อมไม่สร้างความขุ่นข้องหมองใจให้ท่านเป็นแน่ ก็ขออนุญาตกราบขอโทษท่านด้วยก็แล้วกันครับ เพราะผมไม่ทราบจะติดต่อท่านอย่างไรครับ
>
>ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคุณวิวันดาจะรับการขอโทษจากผมครับ และขอเรียนว่ายังเคารพและนับถือคุณวิวันดาด้วยความจริงใจเหมือนเดิม หวังว่าคุณวิวันดาจะกลับมาเป็นผู้ใหญ่ท่านเดิมที่ผมเคารพนับถือนะครับ
>
>กราบมาด้วยความเคารพ
>
>จากผู้ใช้นามแฝง "หม่อมชุลี" ครับ
>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 19 มี.ค. 08, 22:23

เมล์ของหม่อมชุลียาวมาก    ต้องอ่านอยู่นาน
พบว่ามีข้อความตอนหนึ่งซึ่งไม่จริง  เป็นความเข้าใจผิด  หรือจำผิดของหม่อมชุลีเองก็ไม่ทราบ  ตรงนี้ค่ะ

แต่มิได้มีเจตนาจะไปสร้างความเป็นศัตรูกับท่านแต่อย่างใด เมื่อท่านตอบกลับมาอย่างแรงและค่อนข้างเคร่งเครียดอีกเช่นกัน

ดิฉันโพสไปหนเดียวค่ะ  ไม่เคยตอบกลับ  กลับไปเช็คที่กระทู้นั้นได้ว่าไม่มี     
ในกระทู้อื่นก็ไม่เคยเข้าไปตอบ  เพราะเห็นน้ำเชี่ยว ไม่รู้จะเอาเรือไปขวางทำไม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 14:48

สำหรับท่านที่ยังไม่เข้าใจว่า หม่อมชุลีพูดถึงอะไรในตอนนี้

ผมคิดว่าผมมีสิทธิ์สมมติข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับ "ตัวละคร" ของผมตัวนั้น ซึ่งแน่นอนผมได้สมมติไปว่าความเห็นของผมนั้นแสดงผ่านทางนักเรียนปริญญาเอกคนหนึ่งที่ได้ทุนรัฐบาล ในสังกัดกระทรวงวัฒนธรรม แต่การที่ต้องมีการแต่งแต้มสีสันไปว่า "เคยได้รับทุนพระราชทานของสมเด็จพระบรมวงศ์ผู้ใหญ่พระองค์หนึ่ง" ก็เพื่อเป็นการทำให้เกิดความน่าสนใจมากขึ้น ขอเรียนด้วยความบริสุทธิ์ใจครับว่ามิได้ตั้งใจจะแอบอ้างพระนามสมเด็จพระบรมวงศ์พระองค์ใดทั้งสิ้น เพราะถ้าประสงค์เช่นนั้นจริงๆแล้วจะเขียนไปทำไมว่า "สมเด็จพระบรมวงศ์พระองค์หนึ่ง" ยอมรับครับว่าเป็นการแต่งแต้มสีสันอย่างที่คุณ WIWANDA เห็นจริงๆ แต่ไม่ได้มีความตั้งใจให้เป็นการหมิ่นพระเกียรติเจ้านายพระองค์ใดแต่อย่างใด

หมายถึงกระทู้นี้ค่ะ

พอกันที......ชีวิตไทยในต่างแดน

http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums/http/www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H2759839/H2759839.html&Query=150.237.42.182

"สวัสดีค่ะ ชาวกระทู้โต๊ะไกลบ้านทุกท่าน ดิฉันเป็นนักเรียนทุนรัฐบาลค่ะ ได้ทุนในสังกัดกระทรวงศึกษาธิการ
(ปัจจุบันเขาโยกดิฉันไปสังกัดกระทรวงวัฒนธรรมแล้ว) มาทำปริญญาโทและเอกในประเทศอังกฤษ ดิฉันใช้เวลาในการศึกษามาตั้งแต่ปี 2540
แล้วค่ะ ขออนุญาตแจ้งข่าวดีว่าดิฉันเพิ่งสอบวิทยานิพนธ์ผ่านไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองค่ะ มีส่วนที่ยังต้องแก้ไขบ้างแต่ไม่มากอีกสักเดือน
ดิฉันก็จะได้กลับเมืองไทยแล้ว ดีใจเป็นที่สุดค่ะ เพราะนั่นหมายความว่าชีวิตเครียดๆ เจ็ดปีที่ต้องอยู่ไกลบ้านมันกำลังจะสิ้นสุดลงแล้ว
ดิฉันเป็นคนผูกพันกับเมืองไทยมาก การห่างบ้านไปนานๆเป็นเรื่องทรมานใจที่สุด แม้ดิฉันจะปรับตัวเข้ากับสังคมอังกฤษได้แต่ก็บอกได้เลยค่ะ
ว่าไม่ชอบและไม่มีความตั้งใจแต่อย่างใดที่จะคิดลงหลักปักฐานอยู่ที่นี่ ต่อให้บ้านเมืองเขากว่าเมืองไทยเราอีกร้อยเท่าพันเท่าดิฉันก็จะกลับเมืองไทยค่ะ
เพราะในใจดิฉันแล้วไม่มีที่ไหนอีกแล้วที่อยู่สบายเท่าบ้านเรา ถึงแม้ว่าในเมืองไทยเราชีวิตมันจะไม่สะดวกสบายเท่าอยู่ที่นี่แต่ดิฉันรู้สึกมีความปลอดภัย
ว่าอยู่ในประเทศที่เราเป็นพลเมืองชั้นหนึ่ง เรามีสิทธิ์ของความเป็นประชากรเต็มที่ แม้อะไรหลายอย่างจะไม่ได้ดังใจดิฉันก็ยังสุขใจที่จะอยู่เมืองไทย
มากกว่าอยู่เมืองนอก"

"อีกประการหนึ่งเพื่อสนองพระมหากรุณาธิคุณสมเด็จพระบรมวงศ์ผู้ใหญ่พระองค์หนึ่ง
ที่ทรงพระกรุณาพระราชทานเงินส่วนพระองค์ส่งให้ได้เรียนเป็นระยะ
เวลานานถึงเกือบสี่ปีก่อนจะมาได้เข้าเป็นนักเรียนทุนรัฐบาล
(ทั้งพระราชทานคำสั่งสอนมาเสมอๆให้กลับมาทำงานตอบแทนบ้านเมืองอย่าทิ้งประเทศชาติ)

ดิฉันอ้างจากกระทู้ นี้ค่ะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=2615.msg49591;topicseen#msg49591

ค.ห.ที่ 10

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 22 มี.ค. 08, 18:57

คุณวิวันดาได้ fw mailของหม่อมชุลีมาให้  เมื่อทราบแน่แล้วว่าเป็นใคร ดิฉันก็ตอบไปว่าดิฉันไม่ถือสา  คุณวิวันดาก็โพสลงในกระทู้ตามนี้ค่ะ

เรียนคุณหม่อมชุลี
ได้รับเมล์ของคุณแล้วค่ะ   ก็นึกมาแต่แรกแล้วจากสำนวนของคุณว่าเป็นชายไม่ใช่หญิง    เมื่อคุณบอกว่าทำไปเพราะความคึกคะนองไม่ได้คิดว่ามันล้ำเส้นไป    ก็เข้าใจค่ะ และเห็นด้วยว่า  เรื่องสถาบันเป็นเรื่องควรแก่ความเคารพ   ไม่ควรสมมุติตัวเองเป็นสตรีสูงศักดิ์แบบกำกวมให้น้องๆบางคนเข้าใจผิด  รวมทั้งเรื่องได้รับทุนไปศึกษาจากพระบรมวงศ์ซึ่งเป็นเรื่องไม่จริง
 แต่เมื่อคุณรู้เท่าไม่ถึงการณ์ทำลงไป และไม่รู้ว่าการที่คุณแจ้งลบกระทู้ทั้งหมดที่โพสต์เองในนามหม่อมชุลี   เป็นเหตุให้คุณ pinkandgrey ถูกเข้าใจผิดจากคนอื่นๆอีกหลายคนว่าเป็นคนทำ คุณเองก็บอกมาว่า ไม่ทันคิดว่าควรจะมาแก้ไขความเข้าใจให้ถูกต้อง   ดิฉันจึงขอตอบเป็นตัวกลางแทนว่าคุณขออภัยเธอผ่านมาทางพันทิพย์ด้วย ก็แล้วกันนะคะ

คุณ pinkandgrey เป็นรุ่นพี่....คงไม่ถือสาที่รุ่นน้องได้กล่าวจาบจ้วงล่วงเกิน หลายครั้ง  เพราะคุณเองบอกภายหลังว่าก็เสียใจกับถ้อยคำของคุณอย่างมาก

ดิฉันขอเอาใจช่วยให้เรียนจบ.............ที่.......และเดินทางกลับบ้านเร็วๆ เพื่อมาใช้วิชา....เป็นประโยชน์แก่คนอื่นๆต่อไปนะคะ

ดิฉันไม่ตอบอีเมล์คุณเพราะคุณบอกมาว่าใช้อีเมล์ผู้อื่นเขียนมาถึง   เกรงว่าจะไม่ถึง    คิดว่าตอบในห้องสมุดน่าจะดีกว่า   
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์