เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32494 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 20:14

ถนนนี้คุ้นกันไหมครับ ถนนอะไร  ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 20:26

ขออนุญาตขยายนะคะ   
มีภูเขาทองอยู่ทางซ้าย   คฤหาสน์งามกลางภาพนั้นป่านนี้คงเป็นตึกแถวไปหมดแล้วละมัง

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 20:49

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ แกะรอยจากแผนที่เก่าพบว่า อาคารสูงหลายชั้น สี่เหลี่ยมจตุรัสหลังใหญ่นี้ เป็นวังกรมหลวงเทวะวงศ์วโรปการ เป็นวังเก่าของพระองค์ท่านครับ ซึ่งขณะนั้นท่านยังดำรงตำแหน่งกรมหลวง ต่อมาภายหลังได้รับพระราชทานที่ดินริมแม่น้ำเจ้าพระยาและสร้างวังใหม่ คือ วังเทวะเวสม์ ครับ

ย้ายไปตึกหลังใหม่อีกแล้ว

ขออนุญาตย้อนกลับไปที่ความเห็นนี้นะครับ ทั้งผมเองและคุณพี่ siamese ต่างก็เข้าใจผิดด้วยกันทั้งคู่ ผมก็เลยลองหาดูวิว่าตึกหลังนี้คืออะไร และก็พบว่าตึกหลังนี้เป็นตึกโรงเรียนจีน ชื่อว่า โรงเรียนมังกุจิ้นเตอะกุงเซียะ อยู่ที่ถนนเยาวพานิช ตามภาพที่ผมนำเสนอ

และตำแหน่งของตึกสูงที่เป็นจุดที่ถ่ายภาพ ผมให้ความเห็นว่าเป็นตึกที่เคยเป็นโรงหนังคาเธ่ย์ หัวถนนมังกรครับ และตำแหน่งของห้างเซ็นทรัลสาขาเยาวราช ผมได้ประมาณตำแหน่งไว้ในภาพด้วยแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 21:03

ขอยอมรับว่าตามรูปนี้ไม่ทันจริงๆ  เพราะไม่เคยรู้ว่าเซนทรัลเยาวราชอยู่ตรงไหน   รู้จักแต่เซนทรัลวังบูรพา      ถ้าหากว่าเฉลยกันออกมาได้แล้ว ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าปัจจุบัน เซนทรัลกลายเป็นตึกอะไรไปแล้ว
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 21:05

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ แกะรอยจากแผนที่เก่าพบว่า อาคารสูงหลายชั้น สี่เหลี่ยมจตุรัสหลังใหญ่นี้ เป็นวังกรมหลวงเทวะวงศ์วโรปการ เป็นวังเก่าของพระองค์ท่านครับ ซึ่งขณะนั้นท่านยังดำรงตำแหน่งกรมหลวง ต่อมาภายหลังได้รับพระราชทานที่ดินริมแม่น้ำเจ้าพระยาและสร้างวังใหม่ คือ วังเทวะเวสม์ ครับ

ย้ายไปตึกหลังใหม่อีกแล้ว

ขออนุญาตย้อนกลับไปที่ความเห็นนี้นะครับ ทั้งผมเองและคุณพี่ siamese ต่างก็เข้าใจผิดด้วยกันทั้งคู่ ผมก็เลยลองหาดูวิว่าตึกหลังนี้คืออะไร และก็พบว่าตึกหลังนี้เป็นตึกโรงเรียนจีน ชื่อว่า โรงเรียนมังกุจิ้นเตอะกุงเซียะ อยู่ที่ถนนเยาวพานิช ตามภาพที่ผมนำเสนอ

และตำแหน่งของตึกสูงที่เป็นจุดที่ถ่ายภาพ ผมให้ความเห็นว่าเป็นตึกที่เคยเป็นโรงหนังคาเธ่ย์ หัวถนนมังกรครับ และตำแหน่งของห้างเซ็นทรัลสาขาเยาวราช ผมได้ประมาณตำแหน่งไว้ในภาพด้วยแล้ว

เป็นอย่างนี้เอง ต้องขอบคุณ คุณ POJA ที่มาช่วยแย้งด้วย มิเช่นนั้นจะลื่นไถลไปไกลเกิน  อายจัง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 21:20

ขอยอมรับว่าตามรูปนี้ไม่ทันจริงๆ  เพราะไม่เคยรู้ว่าเซนทรัลเยาวราชอยู่ตรงไหน   รู้จักแต่เซนทรัลวังบูรพา      ถ้าหากว่าเฉลยกันออกมาได้แล้ว ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าปัจจุบัน เซนทรัลกลายเป็นตึกอะไรไปแล้ว

ถ้าดูจากภาพโปสการ์ดเก่า แล้วห้างเซ็นทรัลเยาวราช อยู่ตรงข้ามกับโรงหนังคาเธ่ย์ ครับ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 21:34

ขอเดาจากภาพนะครับ ว่าปัจจุบันคือห้างขายทองเลี่ยงเซ่งเฮง
มีโอกาสไปเยาวราชเมื่อไหร่ จะสำรวจมาให้แน่ชัดเลย

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12602

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 22:26

โรงภาพยนตร์คาเธ่ย์ พ.ศ. ๒๕๑๓ และ ปัจจุบัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12602

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 22:42

ขยายภาพของลุงไก่ # ๒๔๖๔

ในคำบรรยายมีชื่อร้านทองเซ่งเฮงหลี และเลี่ยงเซ่งเฮง อยู่แล้วใน พ.ศ. ๒๔๙๕

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 05:50

ขอยอมรับว่าตามรูปนี้ไม่ทันจริงๆ  เพราะไม่เคยรู้ว่าเซนทรัลเยาวราชอยู่ตรงไหน   รู้จักแต่เซนทรัลวังบูรพา      ถ้าหากว่าเฉลยกันออกมาได้แล้ว ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าปัจจุบัน เซนทรัลกลายเป็นตึกอะไรไปแล้ว

ขอเดาจากภาพนะครับ ว่าปัจจุบันคือห้างขายทองเลี่ยงเซ่งเฮง
มีโอกาสไปเยาวราชเมื่อไหร่ จะสำรวจมาให้แน่ชัดเลย

หลังจากลงภาพนี้และปิดเครื่องแล้วเมื่อคืน พิจารณาภาพในใจอีกครั้งหนึ่ง ก้รู้ได้ว่าตีโง่ไปอีกครั้งหนึ่งแล้ว คิดว่าก่อนลงภาพก็ดูจนแน่ใจแล้ว นึกอีกที มาพลาดตรงที่สังเกตว่ารถมันวิ่งเข้าหากล้องนี่หว่า   แลบลิ้น
ดังนั้นด้านขวาของภาพจะต้องเป็นฝั่งแม่น้ำ ดังนั้นห้างทองเลี่ยงเซ่งเฮงก็อยู่ฝั่งเดียวกับอาคารโรงหนังนี่  ลังเล

เช้านี้เปิดเครื่องมาพิจารณาภาพอีกครั้งหนึ่ง ถึงได้มั่นใจว่าตกม้าตายกลางเรื่องเป็นครั้งที่สอง  ร้องไห้

ขอสันนิษฐานอีกครั้งว่าตึกห้างเซ็นทรัลเดิมอยู่ติดกับตึกห้างทองทองใบเยาวราชถัดขึ้นไปทางป้ายซอยตลาดเก่า ตรงข้ามกับป้ายธนาคารกสิกรไทยครับ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 06:48

ถนนนี้คุ้นกันไหมครับ ถนนอะไร  ฮืม

เห็นเสาส่งไฟฟ้าแรงสูงโครงเหล็กตรงหัวถนนในภาพแล้วคุ้นตามาก
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 14:53

ขอยอมรับว่าตามรูปนี้ไม่ทันจริงๆ  เพราะไม่เคยรู้ว่าเซนทรัลเยาวราชอยู่ตรงไหน   รู้จักแต่เซนทรัลวังบูรพา      ถ้าหากว่าเฉลยกันออกมาได้แล้ว ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าปัจจุบัน เซนทรัลกลายเป็นตึกอะไรไปแล้ว

ขอกลับมาอีกครั้งหนึ่งด้วยภาพ video clip  จาก Utube ที่เวลา 1:00 อาคารทางซ้ายมือระหว่างป้ายตลาดเก่ากับป้ายห้างขายทองทองใบ น่าจะเป็นห้างเซ็นทรัลเยาวราช

และบรรยากาศของถนนเยาวราชจากถนนมังกรเดินย้อนไปทางด้านถนนเยาวพานิช

คงจะช่วยคลายใจ คลายความงุนงงสงสัยของอาจารย์ได้บ้างครับ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 15:06

กระทู้นี้ช่างสรรหาภาพยากๆ มาให้ทายกันจัง ... เปลี่ยนบรรยากาศจากสังเกตรถรางเป็นรถเมล์มั่ง ...

ที่ไหนเอ่ย ?

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 16:10

ดูรูปเก่าๆแล้วรู้สึกว่าเยาวราชสมัยก่อน   ถนนกว้างกว่าในรูปหลังๆ   เห็นจะต้องลองสังเกตว่าเซนทรัลเดิมปัจจุบันคือร้านอะไร ถ้าผ่านไปทางนั้น
เรื่องรถเมล์ต้องขอส่งต่อให้ท่านอื่น  จำไม่ได้สักสายเดียว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 04 มิ.ย. 11, 20:59

ยังไงลุงไก่ก็ช่วยนึกถึงเสาไฟฟ้า ในภาพปริศนานั้นด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนภาพที่ลุงไก่นำมาให้ชม ที่เห็นนายตำรวจพร้อมรถเมล์ อ่านได้ว่า "ถนนตก-ท่าเตียน" ครับ ส่วนสถานที่นี้เคยบรรเลงไปมากพอสมควรแล้วในหน้าแรกๆ เกี่ยวกับห้างขายยาอังกฤษตรางู ซึ่งปรากฎอาคารหน้าจั่วสีขาวนี้

ซึ่งก็คือ อาคารเลยไปทางไปรษณีย์กลางไป ช่วงสามแยกถนนเจริญกรุง - ถนนสุริยวงศ์ ครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 28
  พิมพ์