เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 58766 น้องๆของเรา ที่เลี้ยงไว้ในบ้าน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 20 พ.ค. 06, 23:00

หลังจากไปเปิด Birds of Thailand ของคุณหมอบุญส่ง เพื่อมาตอบคุณหมูน้อยฯ
ถึงได้ข้อมูลมาว่าแม้ว่านกอีแพรดในประเทศไทยจะมีหลายชนิดด้วยกัน (นอกจาก 3 ตัวที่คุณหมูน้อยยกมา ยังมีนกอีแพรดอกลาย กับนกอีแพรดคิ้วขาวด้วย)
แต่นกอีแพรดที่มีเขตการกระจายตัวในเขต กทม. มีอยู่ชนิดเดียว คือ "นกอีแพรดแถบอกดำ" ครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 11:01

ลูกชายผม พยายามสอนให้โลมาหัวบาตรที่ปราสาทสัจธรรมไหว้    
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 21:36

เอาใจอาจารย์นิรันดร์ด้วยการโพสต์รูป เจ้าโป๊ะแตก
กิจกรรมโปรดของโป๊ะแตกอีกอย่างคือชอบมุดถุงหรือกระเป๋าทุกชนิด
เวลามีถุงใส่ของถุงใหม่มาจากตลาด
คุณโป๊ะเธอจะต้องไปด้อมๆมองๆแล้วก็เข้าไปนั่งในถุง
ยิ่งถ้ามีคนหิ้วถุงให้เธอนั่งอยู่ข้างในด้วยละก็ เจ้าโป๊ะยิ่งชอบบบบบ มากๆๆๆๆๆ

อันนี้เป็นรูปคุณโป๊ะ เธอมุดเป้ สงสัยอยากจะไปออกกำลังด้วย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 21:41

วีรกรรมอีกอย่างของเจ้าโป๊ะแตกคือ มันชอบมานอนบนตัวคน หรือไม่ก็มานอนอยู่ใกล้หัว
จริงๆแล้วเจ้าแมวสองตัวนี่เป็นของภรรยาผมครับ
เธอบอกว่า Love me Love my Cats ผมก็เลยมีสภาพอย่างที่เห็น ...
อย่างในรูปนี้เป็นอีกท่าโปรดของมัน สำหรับเจ้านายผู้โชคร้ายโดยเฉพาะ
ฮึ่ม   เจ้าตัวแสบบบบบ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 21:48

วันนี้ เหลือแต่แมว หมู นก และโลมาเฝ้าเรือนหรือนี่
เอาน้องตุ๊กมาเป็นเพื่อนอีกสักตัวไหม

ไหนๆ ก็ได้ขึ้นทำเนียบสัตว์สงวนกับเขาแล้วนี่นา
เฟื่องตัดเอามาแต่บั้นท้ายนะคะ จะได้ไม่ต้องสบตากัน
(ตาเหมือนงู น่ากลัวค่ะ)
เฟื่องเพิ่งกระจ่างแจ้งแก่ใจว่าทำไมเราเรียกแผ่นอเนกประสงค์
ที่เอาไว้แปะที่ปิดเปิดสำหรับเสื้อผ้า กระเป๋า เข็มขัด ฯลฯ ว่า ตีนตุ๊กแก

เปลี่ยนใจนาทีสุดท้ายค่ะ แค่บั้นท้ายก็คงน่ากลัวเหมือนกัน
เพราะเป็นภาพโคลสอัพ เห็นเกล็ดเชียวละ
เลยนำมาแต่ท่อนขาค่ะ
.
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 21 พ.ค. 06, 22:07

แมวคุณจ้อ น่ารักจังเลยค่ะ เหมือนน้องชูการ์ข้างบนเลย
(เป็นโรคแอบรักแมวชาวบ้านไปทั่ว ฮือ)
แมวเขาจะมีอะไรตลกๆ นะคะ ตลกแต่หน้าตายเชียวนะ

เพื่อนเฟื่องมีแมวเมนคูนแบบนี้ หกตัว
แล้วก็มีแมวต่าง ๆ พันธุ์ ทั้งไทย จีน ฝรั่งเศสและฟิลิปปินส์
สิริรวมแล้วก็เป็นจำนวนสิบสี่ตัว น่ารักๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ

แต่ตัวโปรดของเฟื่องคือ ลุงมัฟ พันทางตัวนี้ ใจดีที่สุดเลย
.
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 11:55

ขอบคุณอาจารย์อาจารย์จ้อที่เอารูปเจ้าโป๊ะแตกมาฝาก
อยากได้รูปที่เห็นหน้าเขาชัด ๆ มีไหมครับ

ที่บ้านผมเลี้ยงตุ๊ดตู่ไว้ตัวหนึ่ง
แต่ไม่ได้อยู่ในเรี่ยวในรูนะครับ
มันอยู่ในห้องนอนเลยทีเดียว
อาหารโปรดคือรีโมทฯทุกยี่ห้อ หากวางเผลอไว้ มันแทะเกลี้ยงไม่เหลือให้กดเลยทีเดียว
ลองเดาหน้าตาตุ๊ดตู่ที่บ้านผมดูสิครับ    
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 12:37

คอยให้เดาหน้าตาตุ๊ดตู่สักพักก่อน
ที่บ้านผมยังอุดมด้วยแมงมุมนานาพันธุ์
ตัวนี้ นาน ๆ เห็นที น่ารักดีครับ    
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 12:53

มีอะไรให้ตกใจอยู่เรื่อยๆเลยนะครับอาจารย์...?? แหม๋
แต่ไอ้เจ้าตัวนี้ค่อยทำใจได้หน่อย

เจ้าแมงมุมตัวนี้ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนเลย บ้านอาจารย์ท่าจะมีไอ้เจ้าตัวแปลกๆเยอะทีเดียว ไม่แน่นะครับต่อไปเราอาจได้ยินชื่อ แมงมุมนิรันดร์ , หนอนสามสีนิรันดร ฯลฯเหมือน ค้างคาวกิตติ ก็เป็นได้
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 16:23

แมวอ. จ้อน่ารักมากครับ ชอบอยู่ในกระเป๋าด้วย อิอิ ต่างจากหนูแมวที่บ้านผมโดยสิ้นเชิง
หนูแมวที่บ้านผมถึงเธอจะเป็นสาวน้อย แต่เธอก็ออกแนวเจ้าชู้เกินหน้าเกินตา(เจ้าของบ้าน)เสียเหลือเกิน
วันๆ มีหนุ่มมาติดไม่ขาดตั้งแต่เช้าจนเย็น จนหนุ่มจำนวนหนึ่งเปิดศึกชิงนางกัดกันเลือดนองจนต้องเอาน้ำฉีดไล่ไปให้พ้นๆ

ที่ไหนได้ เธอไปหง่าวกันบนระเบียงห้องนอนเพื่อนบ้าน จนเขาโทรศัพท์มาต่อว่ากันยกใหญ่
จะพาสาวเจ้าไปทำหมันก็ไม่ได้ คุณพ่อพูดแต่ว่า "บาปกรรม อย่าไปทำเขาเลยลูก"
เดี๋ยวนี้เลยต้องเลยตามเลยทนเสียงหง่าวๆแล้วล่ะครับ กลัวจะโดนโทรศัพท์มาต่อว่าอีก

วันนี้เอาน้องนกที่อาจจะเป็นที่คุ้นเคยของบ้านในเมืงหลายๆบ้านมาเล่าสู่กันฟังอีกซักหน่อยดีกว่า
เริ่มจากตัวแรก ที่เป็นตัวโปรดผมอีกตามเคย เพราะผมว่าสีเธอสวยคลาสสิกกว่าเพื่อนนกอีกหลายชนิด
เดากันได้มั้ยครับ ว่านกอะไร ?

คำตอบคือนกกางเขนบ้านครับ หรือที่เรียกกันจนติดปากว่า "นกกางเขน" นี่แหละ
นกชนิดนี้อาจจะเป็นนกที่หลายคนรู้สึกว่าออกจะธรรมดา หน้าตาไม่เห็นจะต่างอะไรกับนกเอี้ยงเลย
แต่ไม่รู้ว่าเพราะสีขาวตัดกับดำสนิทของเขาหรือเปล่า ที่ทำให้ผมรู้สึกว่าเขา "สมบูณณ์แบบ" ที่สุดในบรรดา "นกกลางกรุง" ที่ผมรู้จัก
(ไม่ได้โฆษณาบ้านให้บริษัทที่ชอบไปรับเหมาอะไรๆในวัดที่ไหนนา แค่ชื่อคล้ายๆกันอ่ะ)

หรืออาจจะเป็นเพราะผมรู้จักเจ้านกชนิดนี้มาจากนิทานเล่มยาวๆที่คุณแม่อ่านให้ฟังก่อนนอนตั้งแต่ยังอยู่อนุบาลก็ได้มั้งครับ
(ใครจำหนังสืออ่านนอกเวลาเรื่องนกกางเขนได้บ้างครับ ยกมือหน่อย อิอิ)

ถ้าใครเคยสังเกตดีๆ เจ้านกกางเขนพวกนี้จะจับคู่กันเป็นคู่ๆ ตัวนึงตัวผู้ตัวนึงตัวเมียหน้าตาแทบไม่ต่างกัน
แต่ถ้าสังเกตดีๆก็พอแยกออกได้ว่าตัวเมียมีขนหน้าอกสีเทาแก่ ให้เห็นแล้วได้ความรู้สึกนุ่มนวลกว่าว่า "ชั้นเป็นผู้หญิง"
ส่วนตัวผู้จะมีขนสีดำสนิท หน้าตาเหมือนเจ้าบ่าวใส่สูทตัวยาวควงคู่มากับเจ้าสาวในวันแต่งงาน

เท่าที่ผมสังเกตดู เจ้านกพวกนี้จะชอบแดดอ่อนๆในตอนเช้ามากเป็นพิเศษ
ตื่นเช้ามาเมื่อไหร่(ถ้าผมตื่นไหวนะครับ แหะๆ) เป็นได้เห็นเขาเกาะรับแดดอ่อนๆบนระเบียงบ้าง กันสาดบ้าง หลังคาบ้านบ้าง เสาโทรทัศน์บ้าง หรือไม่ก็จานดาวเทียม อยู่เสมอๆ
ยิ่งบางวันมากันหลายคู่ ร้องเพลงประสานเสียงกันเป็นวง accapella น่าสนุกสนานจนอยากไปร้องด้วย

หลังๆผมเลยเริ่มหัดผิวปากเลียนเสียงนกกางเขนเล่น แรกๆเจ้าพวกที่ร้องเพลงกันบนหลังคาก็หยุดร้องมาเอียงคอดูนกหน้าตาประหลาดบินไม่ได้ตัวอ้วนๆนี่
นานๆเข้าเขาก็เลิกสนใจไปเอง คงคิดในใจว่า "จะทำอะไรก็ทำไปเพราะเลียนยังไงก็เสียงไม่เหมือนอยู่แล้ว" มั้งครับ แหะๆ

ภาพจาก
 http://www.st.ac.th/thaidepart/klon_vote/view_klon.php?id=155
ครับ

.
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 16:52

คราวนี้ยกระดับกันขึ้นมาหน่อย มาเล่าเรื่องนกตัวกระจิ๊ดอีกชนิดนึงที่หลายๆคนอาจจะไม่คุ้นหน้าคุ้นตาเท่าไหร่
เจ้าตัวนี้เป็นนกในวงศ์นกกาฝาก นิสัย hyperactive พอสมควร เวลาบินเลยบินไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ เสียงร้องแหลมๆ เล็กๆแต่ก็หวานพอดูนะครับ
เดากันได้มั้ยครับว่านกอะไร (ให้เดาอีกแล้ว - ผมเชื่อว่ามีไม่กี่คนที่รู้จักเจ้าตัวนี้แหละ แหะๆ)

เจ้าตัวนี้ชื่อ "นกสีชมพูสวน" ครับ ภาษาอังกฤาเรียกว่า Scarlet-backed Flowerpecker
หน้าตาก็เหมือนในภาพด้านล่างที่ผมเอามาให้ดูน่ะแหละ แต่ตัวนี้ตัวผู้นะครับ
ตัวเมียจะหน้าตาจืดๆกว่านี้นิดหน่อย (แต่ก็คงครองใจสามีได้น่ะแหละครับ อิอิ)

แล้วก็ตามชื่อวงศ์ที่เขาอยู่ล่ะครับ เจ้าสีชมพูสวนเป็นนกปลูกกาฝากตัวดีในบ้าน จนต้นไม้ใหญ่น้อยมีกาฝากขึ้นเต็มไปหมด
แต่ถึงจะมีกาฝากขึ้นมาแค่ไหน ด้วยความน่ารักเจ้าสีชมพูสวนหลายครอบครัวในบ้านก็ทำให้เขาเป็นที่รักของเจ้าของบ้านต่อไปล่ะครับ

กับเจ้าตัวนี้ ผมจำได้ว่าวันนึงเขาเคยหลงเข้ามาในโรงรถที่บ้านตอนกลางคืน
แต่แล้ว ไม่ทราบว่าเพราะเขาตาเบลอตอนกลางคืน หรือเพราะไฟในโรงรถสลัวเกินไป
เจ้าสีชมพูสวนหนุ่มเลยออกจากโรงรถไม่ได้ บินวนไปวนมาจนเจ้าของบ้านชักหวั่นๆว่าเขาจะกลายเป็นมื้อดึกของน้องแมวที่อยู่ในโรงรถ
คืนนั้นเพื่อความปลอดภัยของน้องนกตัวนิดเดียว น้องแมวเลยต้องอัปเปหิไปนอนตากน้ำค้างซะ 1 คืน
ไม่รู้น้องแมวจะโกรธน้องสีชมพูสวนมั้ยนะครับ อิอิ

.
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 18:01

ถ่ายรูปนกนี่ ผมยอมแพ้ครับ
ไม่เคยถ่ายได้ดีถูกใจสักรูป
ทั้งที่บ้าน มีแต่นกเต็มไปหมด
วันไหนจะนอนตื่นสายเสียหน่อย น้องนกก็ไม่เคนปรานี
มาทะเลาะกันตรงหน้าต่างที่ผมนอนเป็นประจำ
ทั้งน้องหมาและน้องแมวที่บ้านก็จับนกเก่ง แต่ครอบครัวนกเอี้ยงหัวจุกเหล่านี้ ก็ไม่เคยเข็ด
แถมดุอีกต่างหาก
พวกนี้ มักจะทำรังบนต้นมะม่วง
พอน้องแรมโบ้เฉี่ยวเข้าไปใกล้ ๆ นกเอี้ยงก็ทำตัวเป็นเจ้าถิ่น
ไล่จิกแมว จนแมวรำคาญเดินหนีไป แต่เก็บภาพนกไล่จิกแมวที่ตัวโตกว่ายังไม่ได้สักที
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 18:24

แมงมุมตัวน้อย เกาะอยู่บนใบหญ้า ถ่ายได้แชะเดียวก็หายไปเสียแล้ว
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 18:35

อิอิ เดี๋ยวต้องเปิดทู้นี้ ให้แมวที่บ้านดู กลัวแมงมุมเป็นที่สุด

กำลังเดาหน้าตาตุ๊ดตู่ของอาจารย์นิรันดร์ค่ะ

หน้าตาอย่างนี้หรือเปล่าน๊า
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 22:23

ใกล้เคียงมากครับ เป็นพวกฟันแทะเหมือนกัน สีเดียวกันด้วย แต่ขนยาวมาก ๆ
ตุ๊ดตู่ของผม (ที่จริงของลูกสาวคนกลาง    ) ชอบกินมะม่วงด้วย
ไม่ต้องปอกให้ เขาแทะเล่นทั้งผล ผลหนึ่งก็กินได้ 2-3 วัน
ของหวานก็เป็นดอกกล้วยไม้อย่างที่เห็นในภาพ    
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์