เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 23499 ดอกไม้ที่ชานเรือน(๒)
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 12:08

ผมก็ชอบชบาครับ
ภาพนี้ ถ่ายจากสวนสาธารณะหนองจอก ใกล้ ๆ ที่ทำงาน
เดินจากประตูถึงประตูสักครึ่งกิโลเมตรเห็นจะได้
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 12:47

หนู"ศนิ"

ตกลงได้เรียนที่ไหนจ๊ะ ได้เรียนวิทยาศาสตร์สมใจหรือเปล่า  

กล้วยไม้ที่บ้าน เอามารับน้องใหม่    
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 22 พ.ค. 06, 12:51

oops ขอโทษที รูปไม่มา
อีกทีนะครับ
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 12:18

เข้าโครงการพสวท.
เรียนคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ภาควิชาฟิสิกส์ค่ะ
เพิ่งไปจัดค่ายวิทยาศาสตร์ให้กับเด็กๆ มา
ได้ของขวัญเป็นภาษากะเหรี่ยง ม้ง ปกากญอกลับมาเยอะเชียวค่ะ

เจ๊ะเอะนะ (พูด 2 พยางค์แรกเร็วๆ) แปลว่าฉันรักเธอ
ภาษากะเหรี่ยงค่ะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 23 พ.ค. 06, 12:47

อ้าว ไม่ใช่ JSTP ดอกหรือ  
อย่างไรก็ดีใจด้วยนะจ๊ะ  

ดอกแต้ว ที่ขาว สวย กระจุ๋มกระจิ๋มจิ้มลิ้ม
สำหรับสาวน้อยคนเก่ง ขอให้ประสบความสำเร็จนะ    
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 02:14

อาจารย์นิรันดร์คะ
เพิ่งได้ดาวน์โหลดโปรแกรมวันนี้เองค่ะ
เป็นแบบ trial version ใหใช้ได้แค่ ๓๐ วันเท่านั้นเอง
ตอนแรกจะดาวน์โหลดโปรแกรมจริง แต่ว่าต้องกรอกรหัสยาวเหยียด
ซึ่งไม่ทราบจะหาได้จากมุมไหนของเวปนั้น
เลยยอมใช้แบบชั่วคราวนี้ค่ะ
หวังว่าเมื่อครบ ๓๐ วันแล้ว ถ้าไปดาวน์โหลดใหม่
เค้าคงใจดีให้เราดาวน์โหลดอีก  

น้องศนิคะ
ยินดีต้อนรับลูกช้างเชือกใหม่สู่รั้วสีม่วงค่ะ
ออกกำลังกายไว้หน่อยนะคะ
ประเพณีรับน้องขึ้นดอย (การนำนักศึกษาใหม่เดินขึ้นไป
นมัสการพระธาตุดอยสุเทพ) ต้องการกำลังกายที่แข็งแรง
และกำลังใจที่มุ่งมั่นค่ะ
ว่าแล้วก็อยากกลับไปขึ้นดอยด้วยจัง  

เห็นรูปที่ตัวเองถ่ายแล้ว ดูไร้ฝีมือจังเลยค่ะ
เอามาอวดแบบอายๆ  
ช่วงนี้กำลังจะเปลี่ยนเป็นฤดูร้อน
เริ่มมีดอกไม้เยอะขึ้น พอให้ได้ฝึกฝีมือบ้าง
ไม่รู้ว่าจะพัฒนาขึ้นหรือพัฒนาลงนะคะ    
ชื่นใจ
ชมพูพาน

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 02:19

ภาพนี้ถ่ายจากเคมบริดจ์เมื่อเดือนกันยายนปีที่แล้ว
ดูเหมือนการนัดพบเลยนะคะ
หรือไม่ก็เหมือนดอกดินกับดอกฟ้ากำลังมาพบกัน  

ขอโทษนะคะที่ไม่ทราบเลยว่าคือดอกอะไรบ้าง
ชื่นใจ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 02:23

ส่วนนี่ถ่ายจากน้ำพุกลางเมืองเจนีวาเมื่อธันวาคมที่ผ่านมา  
ชื่นใจ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 02:24

ดูไกลๆ เหมือนดอกกระหล่ำก็จริง
พอเข้าไปดูใกล้ๆ
ก็เป็นแบบนี้แหละ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 09:31

จะรับหนูศนิเป็นน้องฟิสิกส์ก็ตะขิกตะขวง เพราะเป็นเพื่อนลูกชายเมื่อไปเข้าค่ายด้วยกัน
อยากรับเป็นลูกจัง ... ถ้าพ่อแม่คนไหนได้เห็นคงคิดอย่างผม
พ่อแม่หนูศนิคงภาคภูมิใจที่มีลูกแบบหนู  

รูป #52 ที่ห้อยลงมาจากข้างบน ผมคิดว่าน่าจะเป็นโคมญี่ปุ่น แต่ที่ชูช่อขึ้นไปหา ผมเคยเห็นแต่ก็ไม่ทราบชื่อเหมือนกันครับ

รูป #53 #54 เหมือนกะหล่ำ แต่สวยไม่แพ้กุหลาบ
อยากทราบว่าเขารับประทานกันหรือเปล่าครับ(แบบว่ากำลังหิวพอดีจะกินได้ไหมเนี่ย)
เห็นปลูกในสวนหลวง ร.9 แยะเหมือนกัน
ศนิ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

- The Ultimate Aim of Education is the Development of Charactor -

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 18:39

งานรับน้องขึ้นดอยจะจัดในต้นเดือนกรกฎาคมนี่แล้วค่ะ
ถึงกำลังกายอาจไม่ไหว แต่ใจสู้ค่ะ ^^

เป็นกำลังใจ ให้อาจารย์นิรันดร์และคุณพี่ชื่นใจ
ในการถ่ายภาพนะคะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 24 พ.ค. 06, 21:19

กระทู้นี้ ชื่อหนู ศนิ กับผมกลายเป็นสีม่วงหรือสีเลือดหมู
ชื่อคนอื่นเป็นสีน้ำเงิน

ยังดีที่มีพวกบ้าง

หรือว่าพวกฟิสิกส์จะมีสีต่างจากคนอื่น
เดี๋ยวจะไปดูที่กระทู้อื่น ๆ บ้าง
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 08:54

ตอนนี้ สีกลับมาเหมือนเดิมแล้ว    
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 13:42

ปลูกไว้ มันบาน เอามาฝากคับ
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 25 พ.ค. 06, 13:43

หอมครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์