เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 38100 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 11:21

จากตรงนี้ครับ ผมระบุได้ดังนี้
1. เมื่อวันที่ ๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๕๒ กรมแผนที่ได้ย้ายมาสังกัดกระทรวงกลาโหมแล้ว ย้ายสำนักงาน มาอยู่บริเวณปากคลองตลาด
2. รูปร่างการก่อสร้าง ทรงจั่วนิยมสร้างบ้านไม้แบบนี้ในสมัยปลายรัชกาลที่ ๕ - รัชกาลที่ ๖
3. เมื่อดูจากแผนที่สมัยเก่า ระบุว่า มี Royal Survey Department อยู่ปากคลองตลาดจริง ช่วงวัดเลียบเสียด้วย
4. หนังสือ Twentheith Century Impression of Siam ตีพิมพ์สมัยรัชกาลที่ ๖ ก่อนที่จะย้ายไปสังกัดกระทรวงกลาโหม จึงเหลือตัวเลือกที่ใกล้เคียงที่สุดคือ ในข้อ 1.

ตอบ อยู่ใต้ปากคลองตลาด ครับผม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 11:40

นี่ครับ จับแผนที่ได้อีกระวาง ยืนยันครับ ปากคลองตลาด

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 11:42

ตอบในความเห็นที่ ๘๒๕  ว่า  คือ พระราชวังสราญรมย์
เคยใช้เป็นที่ทำการของกระทรวงการต่างประเทศอยู่หลายปี
ก่อนที่จะย้ายไปอยู่ตรงถนนศรีอยุธยา  

ปัจจุบันกำลังอยู่ในระหว่างบูรณะเพื่อทำเป็นพิพิธภัณฑ์
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 11:52

เห็นความงามของตึกเรียนทหารเก่า แล้วอาจารย์เทาชมพู ลองมองไปทางขวามือสักนิด เห็นสิ่งก่อสร้าง แหลมๆ คาดว่าเป็นอะไรหรือครับ ถ้าดูจากทิศแล้วมองไปก็จะถัดจากอาคารไปก็เป็น พื้นที่วังสราญรมย์ - สวนหย่อม - ถนนหน้าวัง - พระบรมมหาราชวัง (ตรงพระที่นั่งบรมพิมาน)

แต่ดูแล้วไม่เหมือนพระที่นั่งบรมพิมานเลย ? ใครทราบบอกด้วยครับ

ยอดแหลมนั้น  ไม่ใช่พระที่จักรีมหาปราสาทเป็นแน่  เพราะพระที่จักรีฯ มองจากถนนกัลยาณไมตรีไม่เห็น
เพราะอยู่ถัดลึกไปทางใต้กว่าวัดพระแก้ว  ยิ่งพระที่นั่งสุทไสวรรย์ยิ่งไม่น่าจะใช่
อาคารยอดแหลมสูงใหญ่ที่อยู่ในระยะที่มองจากอาคารกรมแผนที่ทหาร  แล้วเห็นได้ถนัด
และอยู่ไม่ใต้ไปกว่าพระอุโบสถวัดพระแก้ว
น่าจะเป็นปราสาทพระเทพบิดร
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 11:54

พระราชวังสราญรมย์ ถูกต้อง

หลอกคนกรุงรัตนโกสินทร์ไม่สำเร็จ คุณหลวงเล็กเก่งมากครับ
ผมคนบ้านนอก ผ่านเข้าไปเห็นในเมืองเขาทำอะไรกันแล้ว ได้แต่ตื่นตาตื่นใจในทัศนียภาพหลายอย่างที่ไม่เคยเห็น
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 12:04

แต่ ตรงนี้ แนวเล็งกล้อง จะต้องเห็นถึงยอดพระที่นั่งจักรีครับ

ดูเส้นสีแดงในภาพกูเกิลข้างล่างนะครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 12:08

ตึกที่อยู่หน้าพระที่นั่งจักรีในภาพของคุณหนุ่มสยาม คือพระที่นั่งบรมพิมาน
ซึ่งในสมัยรัชกาลที่5 ต่างกับสมัยที่เราเห็นในรัชกาลปัจจุบันไงครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 12:17

ข้อความโดย: siamese
อ้างถึง
เมื่อวันที่ ๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๕๒ กรมแผนที่ได้ย้ายมาสังกัดกระทรวงกลาโหมแล้ว ย้ายสำนักงาน มาอยู่บริเวณปากคลองตลาด

คุณหนุ่มสยามก็เก่งเหลือเกิน ค้นมาจนได้ ข้อมูลที่ว่าเป็นข้อมูลที่ผมไม่เคยทราบ

ขอแก้ผังบริเวณในภาพของคุณนิดเดียวครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 12:25

ขอบคุณครับ อาจารย์ NAVARAT.C  สำหรับภาพวังสราญรมย์ และขอเสริมด้วยภาพถ่ายหน้าวัง (เมื่อ ม.ค.2553) ครับ

ขอบคุณ คุณluanglek และอ.NAVARAT.C แวะเข้ามาตอบเรื่องพระที่นั่งบรมพิมาน ซึ่งมุมมองนี้ เป็นการผสานภาพเบลอของสองสิ่ง คือ ยอดพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท + อาคารพระที่นั่งบริมพิมาน เข้าด้วยกัน เลยออกมาอย่างที่นำมาถามครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 12:30

ขอถามภาพนี้ละกันครับ เราเห็นกันบ่อยและคุ้นตากัน ถนนแห่งหนึ่งในบางกอก รู้ไหมว่าควรอยู่มุมไหนของพระนคร?

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 12:44

ขออภัยรูปนี้ที่ผมบอกว่าง่าย
ความจริงไม่ง่ายสำหรับผู้ที่ไม่เคยผ่านไปเห็นล่าสุด

ถ้ามีใครเอามาทาย ไม่ต้องหลอกว่าเป็นภาพเก่า ผมก็คงงงเป็นไก่ตาแตกเหมือนกัน
บังเอิญว่าผ่านไปเมื่อวาน เลยกดเอามาให้ดูกันสำหรับท่านทั้งหลายที่ไม่ค่อยได้เข้าไปแถวนั้นน่ะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 12:50

ที่เดียวกันรึเปล่าคะ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 13:15

# 836
รอแก๊งค์ลูกน้ำลูกเดียวค่ะ 
ป.ล. รูปสีซีเปีย ทำได้เนียนมากค่ะ  ว่างๆจะลองทำดูบ้าง  เอาคืนท่านๆจอมยุทธ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12605

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 14:09

ขอถามภาพนี้ละกันครับ เราเห็นกันบ่อยและคุ้นตากัน ถนนแห่งหนึ่งในบางกอก รู้ไหมว่าควรอยู่มุมไหนของพระนคร?

มีภาพหนึ่งอยู่ในหนังสือ Bangkok in 1892 ของ Messr. Lucien Fournereau ชาวฝรั่งเศส บรรยายว่าเป็น ประตูวัดสระเกศ

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 14:26

http://allknowledges.tripod.com/pastfort.html
บอกว่าเป็น ถนนมหาไชย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 30
  พิมพ์