เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5468 อำลา ป๋าต๊อก
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

เมื่อ 02 พ.ค. 02, 07:52

ได้ทราบข่าวว่าวงการตลกเมืองไทยสูญเสียป๋าล้อต๊อกไปแล้ว ใจหายเหมือนกัน รู้สึกระยะหลังๆ ได้ข่าวผู้อาวุโสในวงกสรต่างๆ ล่วงลับไปสู่ปรภพทีละท่านสองท่าน

ในฐานะคนดูและในฐานะจำอวดสมัครเล่นคนหนึ่ง ที่เคยหัวเราะกับตลกของป๋าต๊อกมาหลายปี ขอให่ป๋าต๊อกไปหัวเราะอยู่ในสวรรค์นะครับ

อดีตผู้ใหญ่ในวงการหนังสือพิมพ์ระดับบิ๊กรุ่นลายครามท่านหนึ่ง ซึ่งไม่ได้มีอาชีพเป็นตัวตลก ที่จริงเป็นบรรณาธิการ แต่รุ่มรวยอารมณ์ขันแบบเสียดสีมาก คือ "นายรำคาญ"  - คุณประหยัด ศ. นาคะนาท ก็เพิ่งเสียไปก่อนหน้าป๋าต๊อกไม่นานนัก

ขอคารวะและอาลัยครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 04:27

ประวัติป๋าต๊อกมีตอนหนึ่งที่อาจจะลากมาขึ้นเรือนไทยของเราได้ เพราะไปอิงกับประวัติศาสตร์สังคมไทยสมัยหนึ่ง
เมื่อผมจำความได้ได้ดูล้อต๊อกเล่นตลก ป๋าล้อต๊อกก็เล่นตลกโดยมีเอกลักษณ์ที่เสียงเหน่อแบบสุพรรณมาหลายปีแล้ว (ตอนหลังๆ ป๋าก็เล่นตลกสำเนียงกรุงเทพฯ ด้วย) แต่ว่าผมเคยอ่านประวัติว่า ก่อนหน้านั้น สมัยผมยังไม่เกิด ป๋าต๊อกเล่นตลกโดยมีเอกลักษณ์อื่นมาก่อน คือ ทำสำเนียงเป็นอาเสี่ยลูกจีนพูดทายม่ายชัก เรียกตัวเองว่า เสี่ยล้อต๊อก
ผมเชื่อว่าป๋า (สมัยหนุ่มๆ) ไม่ได้คิดจะดูถูกดูหมิ่นใคร ที่จับสำเนียงมาล้อเลียนก็เพียงให้เป็นเรื่องขันเท่านั้น แต่มีสมัยหนึ่งที่คนจีนในเมืองไทยบางกลุ่มค่อนข้างเซ็นซิทีฟกับการล้อแบบนี้ และไม่ขำด้วย คือแถวๆ ช่วงที่สงครามโลกครั้งที่ 2 เพิ่งสงบใหม่ๆ และคนไทยเชื้อสายจีนบางกลุ่มมีความภูมิใจในความเป็นจีนมาก เพราะจีนของท่านเจียงไคเชคเป็นประเทศผู้ชนะสงคราม ในขณะที่ไทย (กับญี่ปุ่น) เป็นประเทศแพ้สงคราม ความฮึกเหิมผสมกับความรู้สึกว่าถูกคนไทยดูหมิ่นมานานของฝ่ายหนึ่ง พอเจอความหมั่นไส้จากฝ่ายไทยบางคนอีกฝ่ายหนึ่งเข้าเรื่องก็เลยไปกันใหญ่ ในสมัยนั้น มีคนจีนบางกลุ่มที่เป็นนักเลงอันธพาล อาจหาญไม่กลัวใคร ไม่ชอบใจขึ้นมาพ่อเอาตะไกรขาเดียวเสียบพุงเสียง่ายๆ อย่าว่าแต่คนไทย คนจีนด้วยกันเองเช่นพ่อค้าจีนบางคนก็ถูกทำร้ายด้วย ตามประวัติป๋าต๊อกที่เคยอ่านว่า วันหนึ่งมีคำขู่อย่างสุภาพจากกลุ่มมังกรนักเลงอย่างนี้ ให้ป๋าเลิกแสดงเป็นอาเสี่ยล้อต๊อกเสีย ถ้าไม่ฟัง อาจจะถูกเสียบพุงเอาได้แล้วจะหาว่าไม่เตือน .... ป๋าก็เลยเปลี่ยนบุคลิกมาเป็นคน "ซู่พัน" อย่างที่ผมได้ดูนี่แหละครับ

ตอนนั้นความตึงเครียดระหว่างคนไทยเชื้อสายจีนและคนไทยเชื้อสายไทยมีสูงมาก แต่ก่อนที่จะเกิดเรื่องบานปลายกว่านั้น  ในหลวง ร.8 ก็เสด็จฯ เยือนสำเพ็ง พระบารมีนั้นเหมือนสายฝนอันฉ่ำเย็น นำความปลาบปลื้มปิติยินดีเป็นล้นพ้นมาสู่พสกนิกรทั้งจีนไทยทุกเชื้อชาติทุกภาษา และบรรยากาศที่รุ่มร้อนก็ค่อยๆ ดีขึ้นทันที เป็นพระราชกรณียกิจประการท้ายๆ ในพระชนมชีพ ที่ได้พระราชทานไว้แก่ประชาชนของพระองค์ ก่อนเสด็จสวรรคต
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 07:16

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของ "ป๋าต๊อก" ด้วยนะคะ
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 07:24

ขอร่วมแสดงความเสียใจและอาลัย "ป๋าต้อก" ด้วยคนค่ะ
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 07:38

ตอนดิฉันเด็กๆ ท่านผู้ใหญ่รอบตัวท่านไม่ค่อยชอบป๋าต๊อกค่ะ ว่าแกชอบเล่นคำหยาบ แต่ดิฉันก็ชอบแกนะคะชอบหนังที่แกเล่น เรื่องที่ประทับใจมากคือเรื่อง แสนรัก แกทิ้งคราบตลกได้เด็ดขาดเลย ดูแล้วน่าสงสารมาก หลังๆป๋าต๊อกมีพัฒนาในการแสดงมาก เลิกเล่นตลกวิธีเดิม น่าชมเชยจริงๆ
ดิฉันจำเสื้อตัวเก่งของแกสมัยก่อนได้เป็นเสื้อสากลลายสก๊อต เห็นครูใหญ่เรื่อง ชินจังแล้วอดคิดถึงไม่ได้
ไม่อยากสนับสนุนเรื่องการสูบบุหรี่ แต่ป๋าแกสูบอยู่ได้จนป่านนี้ก็เก่งจริงๆขณะที่ป๋าส. พอเลิกบุหรี่ได้ไม่กี่ปีก็เสียชีวิต
 ดิฉันชอบหน้าตาแกมาก แค่แกออกมาทำหน้าตายๆก็ขำกันกลิ้งแล้ว
เรื่องของป๋าก็คงเป็นตำนานได้อีกหน้าหนึ่งในวงการบันเทิงเลย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 09:44

ขอร่วมแสดงความเสียใจกับการจากไปของป๋าต๊อกด้วยครับ

ภาพยนต์เรื่องแรกที่ผมดูป๋าต๊อกแสดงคือเรื่องอาจารย์โกยครับ
ตลกมากจำได้ว่าฮาตรึม
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 09:45

ร่วมไว้อาลัยป๋าต๊อกด้วยคนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 10:31

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวป๋าต๊อกด้วยค่ะ

พยายามนึกในแง่ดีว่า ป่านนี้ ป๋าต๊อก ป้าชูศรี  ลุงสมพงษ์ และใครต่อหลายคนในรุ่นเดียวกันที่ล่วงหน้าไปก่อน อาจจะได้ไปจับกลุ่มตั้งทีมให้สวรรค์ได้บันเทิง  หลังจากทำความบันเทิงให้ประชาชนไทยมาตลอดชีวิตพวกท่าน

เกร็ดเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับป๋าต๊อกที่ดิฉันจำได้คือ ท่านมีภรรยาชื่อสมจิตร ทรัพย์สำรวย     ถึงแก่กรรมไปนานมากแล้ว   เธอมักได้รับบทในละครทีวีเป็นคุณหญิงผู้ดีเก่าที่แสนดี  เพราะหน้าตา บุคลิกและน้ำเสียงเธอ แช่มช้อย ละเมียดละไม  
ครั้งหนึ่งเธอได้รับบทเป็นเสด็จของแม่พลอยด้วย

ป๋าต๊อกเคยเล่นบทที่ไม่ตลกมาหนหนึ่งในหนัง คือหลวงตา เป็นบทโชว์ฝีมือศิลปินได้เฉียบขาดจริงๆค่ะ

นอกเรื่องหน่อยนะคะ
ในงานศพป๋าต๊อก เห็นคุณดอกดินตัวดำๆมาร่วมงานอาลัยเพื่อนศิลปิน  ยังมีใครจำดาวตลกอาวุโสท่านนี้ได้บ้างคะ ท่านออกจากวงการไปนานแล้ว  เท่าที่ทราบก็มีชีวิตบั้นปลายที่สุขสบาย
สร้อยสน
ชมพูพาน
ตอบ: 143

ลูกจ้าง รัฐวิสาหกิจ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 12:01

ต้องขออนุญาตเจ้าของกระทู้เข้ามาคุยอีกรอบค่ะ
พอคุณเทาชมพูสะกิดประกายความคิดขึ้นมาก็อดไม่ได้

ดิฉันรู้จัก สมจิตร ทรัพย์สำรวยภรรยาคนหนึ่งของป๋าต๊อก
เธอสวยระดับนางเอกเลย เคยเล่นละครชาตรีก่อนจะดัง
ตัวจริงผิวสวย ตาสวย(คุณแม่บอกค่ะ)
ดิฉันเคยเห็นเธอเล่นเป็นตาละแม่จันทรา ในเรื่องผู้ชนะสิบทิศ
คราวนั้นคุณประกอบ ชัยพิพัฒน์เป็นจะเด็ด   คุณสวลี ผกาพันธ์(พจมานคนแรกๆ)เป็นตาละแม่กุสุมา

คุณสมจิตร ตอนหลังจะรับบทเป็นแม่  เธอเคยเล่นเป็นเสด็จในสี่แผ่นดินชุดที่ทำให้คุณนพพลดังมาก
รู้สึกจะเป็นเรื่องเกือบๆสุดท้ายของเธอด้วยค่ะ
แล้วเธอยังรับบท แม่เลาชี แม่ของจะเด็ด ชุดที่ทำให้คุณนิรุต ศิริจรรยาดังระเบิดด้วยนะคะ

ดิฉันรู้จักดอกดินเจ้าของสโลแกน ล้านแล้วจ้าาา
ดูหนังที่แกสร้างตั้งแต่เรื่องนกน้อย ลมหวน แสงเทียน ฯลฯ  รู้สึกแกโชคดีค่ะสร้างหนังมักจะได้เงินเป็นกอบเป็นกำ เมื่อก่อนแกแสดงตลกคู่กับชูศรี ในชูศรีโชว์ มีคุณพูลสวัสดิ์ คุณท้วม คุณธรรมนูญ  คุณสินีนาฏร่วมด้วย

ไม่ค่อยเกี่ยวกับกระทู้แต่พอคุยถึงเรื่องเก่าๆแล้วอดไม่ได้ค่ะ
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 12:19

ขอแสดงความเสียใจด้วยอีกคนครับ
ฟ้าฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ทำงานที่บริษัทดีทแฮล์ม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 12:28

ร่วมอาลัยและแสดงความเสียใจกับป๋าต๊อก ด้วยคะ
คุณพระนาย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

Graduate Student New Mexico Institute of Mining and Technology, Socorro, NM USA

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 12:59

ผมชอบป๋าต๊อก แสดงเรื่องหลวงตา แสดงให้เห็นว่า แกมีฝีมือการแสดงจริง ๆ เพราะเล่นแบบหนังชีวิตก็เล่นได้
ตลกอีกท่านนึงที่เพิ่งเสียชีวิตไปไม่นาน ก็คือ คุณพูลสวัสดิ์ ธีมากร ผมชอบแกมากเหมือนกันและจำได้แกได้ดีในบท อาเสี่ยกิมหงวน ก็เสียดายครับ ที่ศิลปินรุ่นเก่า ๆ ต้องมาจากไป แต่เราก็มีสุภาษิตกันว่า คลื่นลูกหลังมาทดแทนลูกแรก
ก็ขอไว้อาลัยให้กับผู้ที่จากไปครับ
แล้วก็หวังว่า ผู้ที่ยังอยู่จะช่วยทำงานสร้างสรรค์สิ่งใหม่ให้ดีขึ้น
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 13:01

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 02 พ.ค. 02, 22:00

ผมดูหนังที่ป๋าต๊อกแสดงไม่กี่เรื่องเองครับ (ดูตั้งแต่ตอนเด็กๆ จำไม่ได้แล้ว) เรื่องสุดท้ายที่ผมได้ดูคือเรื่อง "ละครเร่" เป็นหนังที่สร้างประมาณปี ๑๒-๑๓ ประมาณนี้แหละครับ  ป๋าต๊อกแกเล่นเป็นตัวประกอบ (เป็นพรานล่านางกินรีหรือไงนี่แหละ) ตอนนั้นยังหนุ่มๆ อยู่เลยครับ ดาราหลายๆ คนก็หนุ่มอยู่ เช่น มานพ อัศวเทพ และอีกหลายคนที่จำชื่อไม่ได้...

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของป๋าต๊อกครับ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 พ.ค. 02, 03:19

ขอไว้อาลัยป๋าต๊อกครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์