เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16933 ดีเจเปิดคลื่นใหม่ที่กระทู้นี้ค่ะ กระทู้ ๒๘๒ ข้อความหาย
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 17:53

พิมพ์เนื้อเพลงพลาดไปหลายที่ค่ะ ขนาดสวมแว่นพิมพ์นะคะ ตรงที่ว่า
ตัวคนเดียวเที่ยวซมซานรับงานหนักเบา
พิมพ์ ซมซานเป็น ชมยาย ไปด้ายย เดี๋ยวคุณนกข.จะไม่กล้าร้องเลยต้องแก้ค่ะ ถ้าเสกนางงามมากๆ อย่าลืมร้องประโยคสุดท้ายไว้เตือนใจด้วยนะคะ
สำหรับความเห็นที่ 17 ของคุณ olala คำว่า
เท่ ไม่มี ห์ ค่ะ พจนานุกรมให้ความหมายว่า
โก้เก๋ ค่ะ
ขอบคุณ คุณเทาชมพู นะคะ ตอบเร็วมากเลยแสดงว่านั่งอยู่หน้าจอนี่เอง จ๊ะเอ๋ค่ะ อิ อิ
เพลงมนต์นางรำนี่ก็คงเป็นเพลงที่พระเอกร้องตอนปลอมตัวเป็นขอทานใช่ไหมคะ
ต้องขอไมค์แล้วละค่ะ  ดิฉันมีเพลงประทับใจอยู่อีกเพลงหนึ่ง จะได้ฟังตอนเช้า ๆ มืดค่ะจากสถานีโทรทัศน์ ช่อง 5 คือเพลงหนึ่งในโลก  จากเพลงชุดเฉลิมพระเกียรติของสมาคมอาสาสมัครและช่วยการศึกษา ผู้ประพันธ์ทั้งทำนองและคำร้องคือ อาจารย์นคร ถนอมทรัพย์ และศรีสุภางค์  อินทร์ไทร ผู้ขับร้องคือ สุเทพ-สวลีและกลุ่มอภิมหาอมตะนิรันดร์กาล
ร้องละนะคะ
หนึ่งในใจ    ของไทยประชา
หนึ่งใต้ฟ้า   ของเมืองสยาม
หนึ่งด้วยเดชะบารมี    ลือนาม
ปกเขตคาม    ทั่วไทยร่มเย็น
หนึ่งในรัฐ    นักพัฒนา
หนึ่งราชา    ที่โลกได้เห็น
หนึ่งด้วยคุณธรรมที่ทรง    บำเพ็ญ
ดับลำเค็ญ     ของปวงประชา
องค์พระมหากษัตริย์    ประวัติศาสตร์
ที่ครองราชย์   นานเนา    ในหล้า
ทรงเป็นเอกองค์    ในพสุธา
เกริกก้องฟ้า    พระบารมี    อนันต์
หนึ่งในแสน    มิแม้น    มิปาน
หนึ่งในล้าน    มิเทียม    เทียบทัน
หนึ่งในโลก    หนึ่งเดียว   หนึ่งเดียว   เท่านั้น
มหาราชัน    องค์ภูมิพล
*** องค์พระมหากษัตริย์  ประวัติศาสตร์.........
มหาราชัน   มหาราชัน  องค์ภูมิพล

อย่าลืมตื่นมาฟังตอนเช้ามืดนะคะ
คืนไมค์ค่าาา
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 18:18

"ครูกระดาษทราย" was a song I and my firends sang together for our professors at the Faculty of Pol. Sci. C.U. in the congratulation day ka.  

Khun Taochompoo ka, could you please sing "Praw-khob-fah-gwang" by Khun Thanongsak Bhakditewa? It is one of my mom's favorites ka.
แจ้ง ใบตอง (คนซื่อ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 18:34

แม่หญิงหาเหตุให้ข้าพเจ้าเสียแล้ว พ่อเสมาท่านเขม่นมองตาขวางมาแต่ท้ายเรือน
ทั้งเพลงดาบเพลงมวยท่านก็เลื่องลือนักในอยุธยา นับวันแต่จะกินศักดิ์ขุน
แจ้ง ใบตองนั้นเล่าอยู่แต่ป่าแลชนบท ไฉนจักไปเทียบวาสนาได้ แต่เมื่อแม่หญิง
ได้เมตตาขึ้นต้นเพลงให้แล้ว หากแจ้ง ใบตองคนนี้มันไม่ต่อเพลงให้จบ
ก็อย่าไปเรียกมันว่าแจ้ง ใบตอง อีกเลย เรียกมันว่า แจ้ง ใบตองแห้งเถอะ

คนเดียวในดวงใจ

เธอ มาจากไหน เธอจะเป็นใคร
ฉันไม่เคยคิด รู้ แต่บัดนี้ เธอมาสถิตย์
มาอยู่ใกล้ชิด ในดวงใจฉัน
เธอมาจากไหน จากดินผืนใด
หรือจากสวรรค์ ฉัน..ก็จะรัก
รักเธอเท่ากัน ไม่เคยจะหวั่นแม้คำนินทา
คนเดียวเท่านั้น ในชีวิต
คนเดียวสนิท แนบ อุรา
คนเดียวที่ฉัน บูชา
ยอดปรารถนา คนเดียวในโลก
เธอ มาจากไหน เธอจะเป็นใคร
ฉันถือเป็นโชค แม้..รักเธอแล้ว
ฉันต้องเศร้าโศก เป็นคนโชคร้าย
ในโลกก็ยอม
คนเดียวเท่านั้น ในชีวิต
คนเดียวสนิท แนบอุรา
คนเดียวที่ฉัน บูชา
ยอดปรารถนา คนเดียวในโลก
...เธอ..มาจากไหน เธอจะเป็นใคร
ฉันถือเป็นโชค แม้..รักเธอแล้ว
ฉันต้องเศร้าโศก เป็นคนโชคร้าย
ในโลกก็ยอม
B (The matchmaker)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 18:44

Khun Jang kha, your eloquence is very very good ka. That's why I am not surprised that Maeying is changing her mind from Thanchai Danai to you...kik...kik.
แจ้ง ใบตอง มุดมุ้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 19:04

ขอบคุณคุณบี (แม่สื่อ) ครับ คนบ้านป่า
อย่างผมคิดยังไงพูดยังงั้น ไม่มีมารยา
ให้สาวๆ ต้องเจ็บช้ำน้ำใจ จึงถูกหญิงหลอก
เอาเสมอๆ ...ทุกวันนี้ก็ได้แต่กินน้ำบัวบก
แกล้มเพลงนี้

"สาปแล้วไม่ขอรักใคร่ไฝ่ปอง คิดครองเป็นคู่
ทุกวันนี้อยู่กล้ำกลืนน้ำตาตกใน"

ตามคำขอของคุณสุรัชน์ครับ ชื่อเพลง
จำไม่ได้แล้ว น่าจะเป็นฉันทนาที่รัก
ว่าแต่คุณสุรัชน์ เคยมีความหลังฝังใจ
อะไรเกียวกับสาวฉันทนาหรือครับ

ปิดไฟใส่กลอน จะเข้ามุ้งนอนคิดถึงใบหน้า
นั่งเขียนจดหมายแล้วรีบทิ้งไปโรงงานทอผ้า
ถึงคนชื่อฉันทนา ที่เคยสบตากันเป็นประจำ

ลายมือไม่ดี ผมขอโทษทีเพราะความรู้ต่ำ
หากคำพูดใดไม่ถูกหัวใจ หรือไม่ชื่นฉ่ำ
ขอจงยกโทษถ้อยคำ ที่ผมเพลี่ยงพล้ำบอกรักคุณมา

หากคุณการุณ ก็ส่งรูปคุณให้ดูแทนหน้า
ช่วยเซ็นรูปไป ว่ามอบด้วยใจสาวโรงทอผ้า
ผมจะเอาไว้บูชา ด้วยความศรัทธารักจนวายปราณ

*หากผิดพลั้งไป อภัยเถิดฉันทนา
ผมคนบ้านป่า ถ้อยวาจาไม่หวานกินใจ*

จะปักหัวใจ  หัวใจรักคุณนานนาน
รักสาวโรงงาน สาวโรงงานชื่อฉันทนา...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 19:05

คุณก.แก้วขา
เพลงที่ยกมาจับใจมากค่ะ   ดิฉันกำลังหาเพลง "นวมินทรมหาราชา" อยู่  อยากจะเอามาลงมากๆ  

พระเอกลูกทุ่งเสียงทองของไม้เมืองเดิม(plus รงษ์ วงศ์สวรรค์)ยึดไมค์ไปครองซะแล้ว   น่ากลัวจะครองระยะยาวเสียด้วยต่อไปนี้
ดิฉันเลยไม่มีไมค์เหลือ ขอเปิดแผ่นให้ คุณสุรัชน์แทนค่ะ

ฉันทนาที่รัก

ปิดไฟใส่กลอนจะเข้ามุ้งนอนคิดถึงใบหน้า
นั่งเขียนจดหมายแล้วรีบทิ้งไปโรงงานทอผ้า
ถึงคนชื่อฉันทนา ที่เคยสบตากันเป็นประจำ
ลายมือไม่ดีผมขอโทษทีเพราะความรู้ต่ำ
หากคำพูดใดไม่ถูกหัวใจหรือไม่ชื่นฉ่ำ
ขอจงยกโทษถ้อยคำ ที่ผมเพลี่ยงพล้ำบอกรักคุณมา
หากผิดพลั้งไป อภัยเถิดฉันทนา
ผมคนบ้านป่า ถ้อยวาจาไม่หวานจริงใจ
**ภาพถ่ายลายเซ็น ผมส่งให้เป็นของขวัญปีใหม่
หากคุณเกลียดชัง เมื่ออ่านด้านหลังแล้วโยนทิ้งได้
หรือเอาไปฉีกเผาไฟ อย่าเก็บเอาไว้ให้มันบาดตา
หากคุณการุณ ก็ส่งรูปคุณให้ดูแทนหน้า
ช่วยเซ็นรูปไป ว่ามอบด้วยใจ สาวโรงทอผ้า
ผมจะเอาไว้บูชา มอบความศรัทธารักจนวายปราณ
จะปักหัวใจ หัวใจ รักคุณนานนาน
รักสาวโรงงาน สาวโรงงานชื่อฉันทนา

คุณ B ขามาแล้วค่ะเพลงโปรดของคุณและคุณแม่ เพราะมากค่ะ

เพราะขอบฟ้ากว้าง

ป่านนี้แก้วตา นิจจาคอยพี่
โอ้ป่านฉะนี้ คนดีคงทุกข์โศกตรม
คิดถึงคืนวัน ที่สองเรานั้นรื่นรมย์
ต่างชื่น ต่างชม ภิรมย์รักกันมา
บัดนี้พี่ยังรักเธอไม่หน่าย
สู้อยู่เดียวดาย ไม่คลายความรักแก้วตา
รสรักยังตรึง ซาบซึ้งแน่นดวงวิญญา
ขอเพียงแก้วตา สัญญาไม่เปลี่ยนใจ
แต่เรานี้ต้องอยู่ห่างกัน ต่างคนต่างฝัน
ต่างคนตื้นตันทรวงใน
เห็นดารานึกว่าเนตรน้อง
พี่หลงพี่จ้องมองไป
เห็นเงากิ่งไทร พี่ยังเคลิ้มไป ว่ากานดา
อยู่ฟ้าเดียวกัน พระจันทร์ดวงหนึ่ง
แปลกใจสุดซึ้ง ไยจึงไกลน้องหนักหนา
ฟ้านี้ไกลไป ไม่เหมือนดังใจเสน่หา
อยากใกล้กานดา อยากให้ขอบฟ้า แคบแคบเอย

ท่านชายดนัยกังขามัวไปท่องเว็บเพลิน  ไม่ค่อยจะเข้า class
กว่าจะกลับมา คุณชายแจ้งร้องจบไปอีกกี่แพลงแล้วไม่ทราบ  คะแนนสะสมเยอะ GPA คงถึงเกียรตินิยมแน่ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 19:21

อ้าว ไม่เห็นว่าคุณแจ้งโพสต์เพลงฉันทนาเหมือนกัน เอาอย่างนี้นะคะ ต่อไปใครขอเพลงลูกทุ่ง ดิฉันขอแรงดีแจแจ้ง  ช่วยเปิดแผ่นให้ละกัน
ถ้าตกลงจะอวยพรให้พ้นคำสาป  เลิกกินน้ำใบบัวบกเป็นปลิดทิ้งเลยค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 19:22

ถึงว่าแหละครับ รู้สึกเหมือนกันว่าทำไมฉันทนาของผมถึงสั้นเหลือเกิน  ตอนเพราะเสียด้วย
เวลาเดียวกันนี่ทำอะไรหลายๆอย่างพร้อมกันไม่ดีเลยนะครับ
 เดี๋ยวจะนำเพลงเกี่ยวกับครูมาฝากอีกเพลง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 19:32

ขอแก้ตัวด้วยเพลงบูชาครูอีกเพลงครับ
เพลงข้างบนยังไม่มีใครต่อให้จบเลย...

เพลงนี้แต่งและร้องโดยครูสลา คุณวุฒิ
หลายๆคนคงไม่รู้จัก  แต่ถ้าบอกว่าครูสลา
คือผู้แต่งเพลงรองเท้าหน้าห้องและปริญญาใจ
ก็คงจะร้องอ๋อกันทั้งเมือง เนื้อหากินใจมาก
ผมฟังแล้วแทบร้องให้ทุกที...

เพลงเสียงเรียกจากหมู่บ้าน

เธอจากลา  ท่ามกลางน้ำตาเด็กน้อย
ท่ามกลางสายตาละห้อย เด็กน้อยเกาะแข้งเกาะขา
ฉันยืนมอง มองแล้วแทบหลั่งน้ำตา
โถเด็กยังไร้เดียงสา กานดาใยไม่สงสาร

เธอยิ้มหวาน ท่ามกลางสายธารน้ำตา
ขึ้นรถหัวเราะเริงร่า ปล่อยคนท้องนาโศกศัลย์
พอเธอย้ายไป รู้ใหมทุกสิ่งเงียบงัน
เด็กน้อยพร่ำบ่นกับฉัน ต้องการครูย้ายกลับมา

อยากจะถามดูจิตใจของคนเป็นครู
หวังเพียงความโก้หรู คำว่าครูไม่มีคุณค่า
อยากจะรู้ในหัวใจทั้งหลายมาตรา
วิญญาณครูมีบ้างใหมหนา กานดาน้องจงตรองดู

เสียงสั่งสุดท้าย จากใจของครูบ้านดง
หากแม้นน้องยังมั่นคง ซื่อตรงต่อคำว่าครู
ให้เธอย้ายคืนโรงเรียนบ้านนาเคยอยู่
ฉันคอยด้วยใจหดหู่ กับเด็กน้อยตาดำดำ
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 20:43

มาแล้วค่ะ
เพลง ภูมิแผ่นดิน  นวมินทร์มหาราชา
บุญของแผ่นดินไทย  พ่อหลวงบันดาลให้
ที่ในยุ้งฉางมีข้าว
น้ำรินดินดีใครเล่า  ทุกข์ใดเหินไปบรรเทา
ด้วยพระบาท
เกือบศตวรรษ  ธ  นำไทยทั้งชาติ  พ้นภัย

แผ่นดินถิ่นเมืองทอง ผ่านพ้นโพยภัย
เนืองนอง   พระทรงคุ้มครองไทยไว้
ธ  เป็นพลังแผ่นดิน  สมานพลังชีวิน
ของชนชาวไทย
อุ่นใจไพร่ฟ้า  พระบุญญาเกริกไกร
 ภูมิพลมหาราชา

อ้าองค์สุรีย์ศรีมีธรรมส่อง
ปกครองอย่างทรงพระเมตตา
ดุจบิดรเหล่าประชา  ทุกข์ร้อนใดใดกรายมา
โอ้ฟ้าเป็นดั่งฝนดับไฟ

ภูมิใจไทย  ร่วมร้อยหัวใจร่วมใฝ่ร่วมหวัง
ภูมิพลัง  แผ่นดินถิ่นนี้ยิ่งใหญ่
ภูมิประวัติ  ประชาฃาติภูมิไผท
ภาคภูมิประชาชัย  ภูมิพลังแผ่นดิน

เทิดไท้  นบน้อมเทิดทูน  ธ  เหนือเกล้า
สราญนานเนาหทัยสุขล้ำสมจินต์
เพริศแพร้วพิพัฒน์  เพทภัยพ่ายแพ้สิ้น
นวมินทร์  มหาราชา  ภูมิพลฯ

เมื่อช่วงที่เผยแพร่เพลงนี้กระหึ่มไปทั้งเมือง
ดิฉันได้ฟังนักเรียนอนุบาล โรงเรียนใกล้บ้านร้องเพลงนี้ทุกวัน  เสียงจากเด็ก ๆที่แม้แต่พูดก็ยังไม่ชัดเลยร้องเพลงประสานกัน ให้ความรู้สึกยากที่จะบรรยาย ฟังได้ทุกวันมิรู้เบื่อ
บุญของแผ่นดินไทยจริง ๆ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 16 ม.ค. 01, 21:19

ขอบคุณมากกกค่ะคุณก.แก้ว  ดิฉันเคยร้องเพลงนี้ในงาน ยังจำได้ไม่ลืมถึงความรู้สึกในขณะนั้น
เพลงนี้ เนื้อร้องมีคนแต่งหลายคน คนละท่อน ถ้าจำไม่ผิด คุณเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์แต่งท่อนนี้ค่ะ

ภูมิใจไทย ร่วมร้อยหัวใจร่วมใฝ่ร่วมหวัง
ภูมิพลัง แผ่นดินถิ่นนี้ยิ่งใหญ่
ภูมิประวัติ ประชาชาติภูมิไผท
ภาคภูมิประชาชัย ภูมิพลังแผ่นดิน

เป็นการเล่นคำ "ภูมิ " ในหลายความหมาย ได้ไพเราะและยิ่งใหญ่มาก
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 01:31

ซียูคอรัส วงนักร้องประสานเสียงของจุฬาฯ เคยมีเพลงเพลงหนึ่งที่เอาไว้ร้องรับเสด็จโดยเฉพาะ เช่น ในวโรกาสที่เสด็จมาพระราชทานปริญญาบัตร
ผมมีโอกาสได้ฟังอยู่ไม่กี่ครั้ง จำเนื้อไม่ได้เสียแล้ว แต่ทำนองยังติดหู เท่าที่จำเนื้อได้ตกๆ หล่นๆ ไม่ปะติดปะต่อกัน ว่า
..เดชะ จอมบดินทร์ มหินทราชา...
(บุ๋งๆๆ) ....เป็นสุขสถาพร....
(บุ๋งๆๆ) ....ดั่งแสงทินกรแลดูเด่น
ทรงประสาท สุขสโมสร....(บุ๋งๆๆๆ) ... ร่มเย็น เป็นอิสระเสรี เดชะพระบารมี... (บุ๋งๆๆๆ ไปจนจบเพลง)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 01:34

เคยมีคนช่างสงสัย (ไม่ใช่ผม ผมเปล่า...) ถามว่า ถ้าปิดไฟใส่กลอนเสียแล้ว จะเขียนจดหมายถึงฉันทนาได้ยังไง หรือว่านั่งเขียนมืดๆ ?
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 06:24

รอตั้งนานก็ยังไม่เห็นใคร(แม้แต่แม่หญิงเรไร)มาช่วยต่อเพลงครูให้คุณแจ้ง เสียที ผมขอทำหน้าที่เลยนะครับ
ชื่อเพลงที่ถูกคือ แม่พิมพ์ของชาตินะครับ นักร้อง วงจันทร์ ไพโรจน์ และหลังสุด หนูอรวี เอามาร้องเอาสตังค์ผมไปอีก

แสงเรืองเรืองที่ส่องประเทืองอยู่ทั่วเมืองไทย
คือแม่พิมพ์อันน้อยใหญ่ โอ้ครูไทยในแดนแหลมทอง
เหนื่อยยากเพียงใดไม่เคยบ่นไปให้ใครเขามอง ครูนั้นยังลำพองในเกียรติของตนเสมอไป
ที่ทำงานช่างสุดกันดารอยู่ป่าแดนไกล
ถึงอยู่ไกลก็เหมือนไกล้
เร่งรุดไปให้ทันเวลา
กลับบ้านไม่ทันบางวันต้องไปอาศัยหลวงตา
ครอบครัวคอยท่า ไม่รู้ว่าไปอยู่ไหน
ถึงโรงเรียนก็เจียนจะสายจวนได้เวลา
เห็นศิษย์มาอยู่พร้อมหน้า
ต้องรีบมาทำการสอน
ไม่มีเวลาที่จะได้มาหยุดพอพักผ่อน
โรงเรียนในดงป่าดอน ให้โหยอ่อนสะท้อนอุรา
ชื่อของครูฟังดูก็หรูชวนชื่นใจ
งานที่ทำก็ยิ่งใหญ่สร้างชาติไทยให้วัฒนา
ฐานะของครูใครๆก็รู้ว่าด้อยหนักหนา
ยังสู้ทนอุตส่าห์สั่งสอนศิษย์มาเป็นหลายปี
นี่แหละครูที่ให้ความรู้อยู่รอบเมืองไทย
หวังสิ่งเดียวคือขอให้ เด็กของไทยในพื้นธานี
ได้มีความรู้เพื่อช่วยเชิดชูไทยให้ผ่องศรี
ครูก็ภูมิใจที่สมความเหนื่อยยากตรากตรำมา
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 18 ม.ค. 01, 07:02

แปะ แปะ แปะ คุณโสกันร้องได้ไพเราะมากค่ะ หน้าที่ของครูยิ่งใหญ่จริงๆ ทำอย่างไรจึงจะปลูกฝังให้ครูทุกคนมีวิญญาณครู  ตระหนักในหน้าที่อันสำคัญจะได้ไม่เกิดเป็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์ดังที่มีอยู่เสมอ ๆ กำลังติดตามข่าวเรื่องการผลิตครู และการยกระดับวิทยฐานะวิชาชีพครู และเรื่องเงินเดือนครูอยู่ค่ะ
พูดถึงคุณอรวี ดิฉันก็เป็นแฟนของเธอเหมือนกัน เพลงชุดหนึ่งที่เธอร้องเป็นเพลงเก่า ๆ ทั้งหมดตั้งแต่ปาหนัน จันทร์กระพ้อ วังบัวบาน
ฝากหมอน ฯลฯ ทุกเพลงไพเราะ
จับใจทั้งด้วยเนื้อหา  น้ำเสียงและอารมณ์  เช้านี้แม้จะเพิ่งตื่น ขอร้องเพลงหมอนหน่อยนะคะ ฮะแอ้ม...

คืนวันนี้  ถ้าพี่นอนหนุนหมอนน้อย
ใจคงคล้อยคิดถึงน้องเจ้าของหมอนรอยแก้มนิ่มริมเขนย น้องเคยนอน
หนาวหรือร้อน   หมอนคงเอื้อ
อุ่นเจือจุน
น้องเคลียแก้มฝากไว้ก่อนให้พี่
ซ้ำกราบที่  กลางหมอน  เคยนอนหนุน
ยามพี่แนบหน้านอนอ่อนละมุน
ฃ่างหอมกรุ่นแก้มและกราบกำซาบทรวง

เป็นเพลงที่หวานมากนะคะ มีความอ่อนโยนละมุนละไมและความเป็นไทยด้วยค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์