เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 3968 น้อมเกล้าฯ ถวายพรชัยมงคล
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 03 เม.ย. 01, 12:56

ในฐานะที่เรือนไทย เป็นจุดนัดพบ หรือเป็น "ชุมชนบนอินเทอร์เน็ท"  ของผู้รักความเป็นไทยแห่งหนึ่ง ผมจึงขออนุญาตท่านเจ้าเรือน ชวนชาวสมาชิกเรือนไทยร่วมกันตั้งจิตน้อมเกล้าฯ ถวายชัยมงคลแด่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ในวโรกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ 2 เมษายน ขอจงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 04:25

ขอทรงพระเจริญยิ่งยืนนานครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 08:36

ขอทรงพระเจริญยิ่งยืนนานค่ะ
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 08:43

อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 11:28

ทวยเทพ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 20:00

ขอให้พระองค์ทรงพระเกษมสำราญ มีพระพลานามัยสมบูรณ์
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม
Caeruleus
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 21:13

Long Live HRH Princess Maha Chakri Sirindhorn
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 22:19

คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 22:35

รินคำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 23:51

พบข้อความน่าประทับใจในห้องสมุด pantip.com

คัดลอกมาแบ่งปันค่ะ

==========================

เพื่อนผมเคยเล่าให้ฟังว่า

สักประมาณ 20 ปีที่แล้ว ขณะที่เขากำลังเดินดูหนังสือ

ในร้านหนังสือ ดวงกมล สยามแสควร์ ก็มีนิสิตหญิง

จุฬา สองสามคน เดินเข้ามาในร้าน

นิสิตคนหนึ่งใบหน้า สวย คม จัดว่าสวยน่ารัก แต่

ใบหน้าดูคุ้นเหลือเกิน ทันใด เขาก็เห็นคนเริ่ม ไหว้บ้าง

ค้อมศรีษะบ้าง ให้แก่ นิสิตคนนั้น แต่ก็มี เสียงเอ่ยขึ้น

มาอย่างเกรงใจจากนิสิตคนนั้นว่า "ไม่เป็นไรค่ะ ขอบ

คุณค่ะ วันนี้เป็นนิสิต มาหาซื้อหนังสือ เชิญทุกท่าน

ตามสบายค่ะ" ทุกคำที่เอ่ยจะมีคำว่า "ค่ะ" ตลอด แล้ว

ก็หันไปยิ้มแบบเขิน ๆ กับ เพื่อนทีมาด้วย กริยาช่าง

งามน่ารักเหลือเกิน เพื่อนผมย้ำ

ทันใดนิสิตกลุ่มนั้น ก็หันไปเห็นผู้อาวุโสท่านหนึ่งกำลัง

เดินดูหนังสืออยู่ในร้านเหมือนกัน จึงเดินเข้าไปหา

พร้อมยกมือไหว้ ผู้อาวุโสท่านนั้น รวมทั้งนิสิต ใบหน้า

สวยคม คนนั้นซึ่งเป็นผู้เอ่ยทักท่านอาวุโสท่าน

นั้น "สวัสดี ค่ะ อาจารย์ มาหาซื้อหนังสือเหรอค่ะ"

ทันใด ท่านอาวุโสก็สะดุ้ง กำลังจะก้ม และย่อตัวลงใน

ท่าทำความเคารพ แต่ความที่อยู่ในวัยชรา จึงไม่ค่อย

ถนัด พร้อมกับเอ่ยขึ้นว่า "อ้าว องค์หญิง กระหม่อมมา

หาซื้อหนังสือ พะยะค่ะ"

ในตอนนั้นเพื่อนผม ก็ตื่นจากภวังค์ และเริ่มจำได้ นิสิต

ท่านนั้นก็คือ สมเด็จพระเทพ นั่นเอง

ในตอนนั้น พระเทพ ก็ทรงเข้ามาประคอง อาจารย์

ท่านนั้น พร้อมกับตรัสกับอาจาาย์ท่านนั้นว่า "ไม่เป็นไร

ค่ะ อาจารย์ หนูกับเพื่อน มาหาซื้อหนังสือเหมือนกัน

ค่ะ"

เพื่อนผม บอกว่า ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา เขารัก และเท

อดทูน เจ้าหญิง องค์น้อย ในขณะนั้น เป็นต้นมา ความ

ที่ท่านไม่ทรงถือพระองค์ เป็นมาตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์

และดำเนินมาตลอด

ปรากฏการณ์ ที่เพื่อผมเล่าให้ฟัง เป็นเรื่องปกติของ

พระองค์ท่าน ผมเคยไปนั่งทานข้าวต้ม ผักบุ้งลอยฟ้า

ที่พิษณุโลก ก็ต้องตะลึง เมื่อเห็นรูป พระองค์ ทรงสนุก

กับการถือจานรับผักบุ้ง บนหลังคารถ เด็กที่ร้านเล่าว่า

พระองค์ไม่ถือพระองค์เลย ตรัสล้อเล่นกับเด็กเสิร์ฟ

ด้วย และทรงเสวยกับชามข้าวต้มของร้าน ไม่ได้

พิเศษจากลูกค้าคนอื่น ทรงประทับบนเก้าอื้ทั่ว ๆ ไป

ในร้าน

นึกถึงพระองค์ทีไร ก็รู้สึกตื้นตันทุกที เจ้าฟ้าหญิงของ

ประชาชนที่แท้จริง

ขอจงทรงพระเจริญ

อยากให้ทุกคนได้รับรู้ ในพระจริยาวัตร อันงดงาม

ไม่ถือพระองค์ของพระองค์ท่าน จึงหวังว่าไม่ติด

กรองคำนะครับ

[25 ก.พ. 2542 14:04:55]
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW440x009.gif'>
รินคำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 23:57

โดยคุณ : gookgook - [25 ก.พ. 2542 16:12:11]

อ่านแล้วตื้นตันยังไงบอกไม่ถูก

รักพระองค์ท่านจังเลย

จำได้ว่าตอนที่พระองค์ท่านเสด็จในงาน concert กาชาดหลายปีแล้ว

แล้วพระองค์ท่านทรงเป่า trumpet เพลงคู่กัด

พอท่านทรงเป่าจบ คนดูก็ตบมือ

ท่านก็ทรงรับสั่งว่า แปลกจังทำไมไม่มีเสียงกรี๊ดเลย

คนดูก็เงียบกริบ...คงตะลึงมั้ง

ท่านก็รับสั่งย้ำอีกครั้ง

เท่านั้นแหล่ะ..คนดูกรี๊ดถล่ม

........

ปีที่แล้วเราก็โชคดีนะ

เราได้ถวายช่อดอกไม้ให้สมเด็จพระเทพฯด้วยล่ะ

........

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW440x010.jpg'>
รินคำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 00:01

โดยคุณ : bill clinton - [25 ก.พ. 2542 22:11:13]

ผมเคยเข้าไปเล่นคอนเสิร์ตหน้าพระท่ีนั่ง ศาลาดุสิตาลัย เมื่อสิบห้าปีมาก่อน
พระเทพทรงประชวรหวัดเล็กน้อย แล้วตรัสก่อนพวกผมเล่นกันว่า วันนี้ไม่มีเสียงกรี๊ดนะ
เป็นหวัด

พอตอนเล่น ผมเลยบังอาจถวายแซวพระองค์ท่าน ว่า ในฐานะรุ่นน้องจุฬาฯ ขอพระราชทาน
อนุญาต เอ่ยพระนามพระองค์ว่า พี่น้อย ก็แล้วกัน วันนี้ขอให้พี่น้อย หายหวัดเร็ว ๆ นะครับ
คนดูในศาลาดุสิตาลัยเงียบกริบ ผมก็ชักหนาวสันหลัง ว่าเหิมเกริมไปหรือเปล่า
เพื่อนร่วมวงรีบชิงพูดต่อว่า มหาดเล็กครับ ช่วยยิงให้ถูกคนด้วยแล้วกัน คนเลยฮากันตึง รอดไป
มีเพลงหนึ่งชื่อเพลงกล้วยไข่ ผมก็แปลงเนิื้อว่า แปลกใจจริงพระเทพฯชอบอะไร พระเทพชอบ
กล้วยไข่ เพราะว่าพระองค์ทรงโปรด ลัล ลัล ลัล ลา

ตอนไปรับพระราชทานดอกไม้จากพระหัตถ์ ผมไปยกมือไหว้ท่าน ท่านก็ตรัสย้อนผมว่า ใครเค้า
ไหว้กัน เค้าโค้งจ้ะ จากนั้นท่านก็ตรัสว่า ใครบอกฉันชอบกล้วยไข่ ฉันชอบกล้วยน้ำว่าย่ะ
ผมไม่เคยลืมสักภาพเดียวเลยครับ

ทรงพระเจริญ

ศรีมนต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 00:02

รินคำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 00:08

จากคุณ : fu - [2 เม.ย. 21:49:22]

เคยอ่านเจอว่า พระเทพท่านตรัสว่า จะไม่พระองค์ทรงอ้วนได้อย่างไร

ไปไหนก็มีคนบอกแต่ว่า ทรงพระเจริญ ตลอดเวลา

แต่ยังขอย้ำว่า ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW440x013.jpg'>
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 00:35

ขอจงทรงพระเจริญค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์