เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 16984 ฟุตบอลกับคนไทย ... (แบบว่าผมอยากคุยเรื่องฟุตบอลน่ะครับ)
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 19 มิ.ย. 02, 17:46

สาว ๆ คงจะน้ำตาแห้งกันคราวนี้เอง    
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 04:32

Ahn Jung-Hwan โดนไล่ออกจากทีมอิตาลี่ Perugia ซะแล้ว หลังจากยิง golden goal

ด้วยเหตผล(ที่ผมว่าฟังไม่ค่อยขี้น)ก็คือ ไม่ชอบบทให้สัมภาษณ์ของ Ahn Jung-Hwan หลังจากการแข่งที่พูดว่า "...Korean football was superior to Italian football, when Italy is a footballing nation."

อ่านข่าวได้ที่
 http://news.bbc.co.uk/sport3/worldcup2002/hi/team_pages/south_korea/newsid_2054000/2054072.stm

อืมม ผมเห็นตอนก่อนเล่นและตอนกำลังแข่งไม่ค่อยเห็นฝรั่งชาติไหนที่ไม่ดูถูกทีมฟุตบอลจากเอเซียและแอฟริกา ยิ่งฝรั่งเศสกับอาเจนติน่ายิ่ง complacent ตอนเล่น
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 12:09

ขอบคุณท่านพี่ภูวง
หวังว่าคงเป็นจริงดังพี่ว่า
น้องจะเฝ้านับวันเวลา
ให้พี่พาไปดูบอล
      (บรรทัดสุดท้ายนี่ไม่รู้จะจบยังไงค่ะ)
อ้อยขวั้น
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

ทำงานบริษัทเอกชน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 20 มิ.ย. 02, 22:22

จะเป็นยังไงคะถ้าพี่รถถังกับพี่แซมบ้าร่วงจากรอบแปดทีม เข้าทำนองเซียนอยู่รู หมูอยู่ตึกรึเปล่าคะ    
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 21 มิ.ย. 02, 08:04

มีอย่างหนึ่งที่ผมยังงงๆอยู่ ว่าทำไมเวลาทีมเกาหลีใต้แข่งขัน ชาวเกาหลีถึงสามารถเข้าไปได้เต็มสนาม
อย่างในแม็ตที่แข่งกับอิตาลีแทบมองไม่เห็นกองเชียร์อิตาลีเลย ทั้งสนามมีแต่สีแดง
ถ้าเข้าใจไม่ผิดตั๋วฟุตบอลโลกขายหมดไปตั้งแต่ก่อนแข่ง ต้องมีการจองตั๋วล่วงหน้าเป็นเดือนๆ
ที่น่าสนใจคือคู่ระหว่างเกาหลีกับอิตาลีเป็นการแข่งขันรอบสอง ซึ่งไม่มีทางที่จะรู้ล่วงหน้าได้ว่าทีมของตัว
จะได้ลงแตะกับใครที่สนามใด ก่อนฟุตบอลโลกเริ่มจะมีใครคิดว่าเกาหลีใต้จะเข้ารอบเป็นที่หนึ่งของกลุ่ม
อีกอย่างตั๋วบอลโลกที่ขายในเกาหลีกับญี่ปุ่น มีเพียง 50 เปอร์เซนต์จากส่วนแบ่งทั้งหมด ที่เหลือเป็นโควต้าของประเทศอื่นๆ  
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ารอบสองนี่เขาขายตั๋วก่อนแข่งกันหรือเปล่า หรืออาจจะตั๋วในตลาดมืดขายบ้าง
แต่มันมาแปลกใจเอาตรงทีชาติทีคลั่งฟุตบอลอย่างอิตาลีทำไมหาตั๋วเข้าชมไม่ได้เลย ผมดูทีวีไม่เห็นกองเชียร์อิตาลีซักกะคน
สนามก็ออกจะใหญ่โต

ดูอย่างคู่ระหว่างญี่ปุ่นกับตูรกี กองเชียร์ตูรกีกับฝรั่งชาติอื่นๆยังมีให้เห็นไม่ได้มีแต่ชาวญี่ปุ่น แบบในเกาหลี
ยิ่งคิดยิ่งงง มีใครพอจะทราบบ้าง? เดี๋ยวจะรอดูวันเสาร์นี้ว่าจะมีแต่กองเชียร์เกาหลีใต้หรือเปล่า
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 21 มิ.ย. 02, 08:13

อ้อ... คู่ที่ญี่ปุ่นแข่งกับตูรกี เห็นมีชาวญี่ปุ่นหลายๆคนใส่เสื้อทีมชาติตูรกีแล้วก็ไปร้องเพลงเชียร์ทีมตูรกี
ในขณะที่ทีมชาติตัวเองกำลังตามหลังเขาอยู่จะตกรอบอยู่เห็นๆ ดูแล้วก็ตลกดี ผิดกับกองเชียร์เกาหลีลิบลับ
ถ้าหากวันนั้นมีชาวเกาหลีใส่เสื้ออิตาลีเข้าสนามละก็ สงสัย .... อุๆๆๆ

ทำให้รู้สึกว่าชาวญี่ปุ่นรุ่นใหม่ไม่เป็นพวกชาตินิยมรุนแรงเหมือนสมัยก่อนแล้ว
อาจจะเป็นเพราะอเมริกาดำเนินนโยบายได้ผล สลายลัทธิชาตินิยมซะหมดเรียบร้อย
แต่ก็แปลก เกาหลีใต้ก็มีฐานทัพอเมริกันเหมือนกัน แต่ความรู้สึกชาตินิยมยังเข้มข้นอยู่
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 22 มิ.ย. 02, 09:55

ไม่มีแฟน ๆ ของเยอรมันออกมาฉลองชัยกันบ้างหรือคะ
ภังคี
มัจฉานุ
**
ตอบ: 73

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 24 มิ.ย. 02, 07:18

ยังไม่ถึงเวลาฉลองครับ ระดับเยอรมัน บราซิล ต้องรอแข่งครั้งสุดท้ายนั่นแหละสุดยอด

เสียดายเซเนกัลจัง อยากให้แข่งกับบราซิล
เจ้าตุรกีน่ะไม่ค่อยเท่าไรหรอก
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 24 มิ.ย. 02, 07:27

ระวังบราซิลจะได้แข่งกับเกาหลีใต้นะคะ
วันที่สเปนแข่งกับเกาหลีใต้ เห็นแต่กองเชียร์เต็มสีแดงเต็มสรามไปหมดเหมือนกันค่ะ พรรคพวกเลยสันนิษฐานกันว่า
สงสัยจะขายบัตรรอบนี้ไม่หมด เจ้าภาพเลยต้องเหมาไว้ดูเอง  
(ก็ตอนเปิดขายบัตรยังไม่รู้นี่ว่าเกาหลีจะได้เข้ารอบลึก ๆขนาดนี้)
ภังคี
มัจฉานุ
**

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 27 มิ.ย. 02, 06:38

บราซิล บราซิล บราซิล ไม่ค้องคิดมากครับ ผมเห็นสัญญลักษณ์นี้ไม่ได้ใช้ซักทีเลยขอใช้ซักหน่อยง่ะ
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 27 มิ.ย. 02, 06:59

เยอรมัน เยอรมัย เยอรมัน เท่านั้น
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 27 มิ.ย. 02, 15:00

บราซิลๆๆๆๆๆ    
ภูวง
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 28 มิ.ย. 02, 06:44

ไม่ต้องกลัวครับคุณทองรัก กองสนับสนุนมาแล้ว

เยอรมัน เยอรมัน เยอรมัน
ทองรัก
พาลี

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 28 มิ.ย. 02, 07:10

อิอิ ระวังจะเกิดศึกสายเลือดนะคะ
ภังคี
มัจฉานุ
**

รับจ้าง

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 28 มิ.ย. 02, 07:28

อยู่แล้นครับ ตอนนี้กะลังแบ่งข้างแบ่งค่ายกันในบ้านวันที่๑กค. เป็นอันยุติครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์