เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6145 พระเจ้าศิริไชยเชียงแสน พระเจ้าไชยศิริเชียงแสน และท้าวแสนปม?
111
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

เมื่อ 16 เม.ย. 06, 15:00

...............พระเจ้าไชยศิริเชียงแสน ขึ้นครองราชย์ประมาณ ปี พ.ศ. 1731 ถูกรามัญยกมาตีเมืองไชยปราการ ต้องหนีลงทางใต้ มาพบเมืองร้าง จึงสร้างเมืองใหม่ ชื่อเมืองแปบ ต่อมามีชื่อว่าใหม่ ไตรตรึงษ์ พระองค์ครองเมืองจนสิ้นพระชนม์ และเป็นต้นเชื้อวงศ์ของพระเจ้าอู่ทอง ผู้สถาปนากรุงศรีอยุธยา..........
..............................
...............พระเจ้าอู่ทองเป็นราชบุตรเขยของพระเจ้าศิริไชยเชียงแสน ต่อมาได้สืบราชบัลลังก์ ครองราชย์
ได้ 6 ปี เกิดโรคห่า จึงต้องย้ายเมืองมากรุงศรีอยุธยา..............
...............................
...............ราชธิดาเจ้าเมืองแปบ ประสูติกุมารไม่มีบิดา เมื่อเสี่ยงทายกลับพบว่าบิดาเป็นคนทุคตะ ชื่อนายแสนปม เจ้าเมืองอับอายจึงไล่พระธิดา นายแสนปม และโอรสน้อยออกจากเมือง ต่อมานายแสนปมได้สร้างเมืองขึ้นชื่อ เมืองเทพนคร (ประมาณพ.ศ. 1862) แล้วขึ้นครองราชย์พระนามว่า พระเจ้าศิริไชยเชียงแสน บ้านเมืองมั่งคั่งมากขนาดเอาทองคำแท้ๆมาทำพระอู่ให้ราชโอรสนอน ต่อมาราชโอรสนั้นจึงได้ชื่อว่า เจ้าอู่ทอง และได้เสด็จขึ้นครองราชสมบัติต่อจากพระบิดา เมื่อประมาณ พ.ศ. 1887....
....................................
*************อยากทราบว่า พระเจ้าศิริไชยเชียงแสน พระเจ้าไชยศิริเชียงแสน และท้าวแสนปม นี้ เป็นบุคคลคนเดียวกันหรือไม่?(สับสนเหลือเกิน)  
**************ผู้รู้ช่วยแถลงหน่อจ้า...........
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 เม.ย. 06, 14:36

พระเจ้าศิริไชยเชียงแสน  พระเจ้าไชยศิริไชยเชียงแสน  และท้าวแสนปม  ตามตำนานแล้วเป็นบุคคลคนเดียวกันครับ  โดยนายแสนปม  ต่อมาได้ครองเมืองเทพนคร  ทรงพระนามว่า  "พระเจ้าศิริไชยเชียงแสน"(ไชยศิริเชียงแสน)

สำหรับพระนาม  "ศิริไชยเชียงแสน"  กับ  "ไชยศิริเชียงแสน"  ที่เขียนต่างกันนั้น  ผมเข้าใจว่าคงเขียนต่างกันไปตามที่ผู้แต่งพระราชพงศาวดารได้ศึกษาค้นคว้ามาครับ  เช่น  พระราชพงศาดารสังเขป  ของสมเด็จกรมพระปรมานุชิตชิโนรส  ได้ทรงใช้พระนามว่า  "พระเจ้าศิริไชยเชียงแสน"  ในขณะที่พระราชพงศาวดาร  ฉบับพระราชหัตถเลขา  ของสมเด็จฯ  กรมพระยาดำรงราชานุภาพ  ใช้พระนาม  "พระเจ้าไชยศิริเชียงแสน"  ครับ
111
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 เม.ย. 06, 14:56

ขอบคุณ คุณหยดน้ำ  

ตำนานเกี่ยวกับเรื่องต้นเชื้อวงศ์ของสมเด็จพระเจ้าอู่ทองมีเยอะมากเลย

อยากทราบว่าตำนานไหน เป็นที่ยอมรับกันแพร่หลายมากที่สุด? และมีข้อสันนิษฐานอย่างไรกันบ้าง?

ไม่ค่อยทราบเรื่องนี้เลยจริงๆ สมาธิก็สั้นอ่านแล้วก็ยังสับสน ต่อๆไปอาจต้องเรียนเรื่องประวัติศาสตร์ล้านนา อยากสอบถามไว้เป็นขวัญถุง

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยจ้ะ.......
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 เม.ย. 06, 16:58

แนะนำให้คุณ  111  อ่าน  "ประชุมหลักฐาน  เรื่องพระเจ้าอู่ทอง  ไม่ได้มาจากเมืองอู่ทอง  แต่มาจากเมืองจีน-ทางทะเล  มาจากเมืองลาว-ทางบก"  ของสุจิตต์  วงษ์เทศดูครับ  จะได้ทราบตำนานเกี่ยวกับพระเจ้าอู่ท่องทุกเรื่องเลยครับ
111
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 เม.ย. 06, 16:04

ขอบคุณจ้า...
หน้า: [1]
  พิมพ์