เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 14976 ลิเกวิกวิชาการดอทคอมเรื่องที่ ๓-ไกรทอง ประเดิมที่กระทู้นี
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 18 มี.ค. 01, 12:29

อ้าว คุณ jor  ไหงสรุปหยั่งงั้น
แบบนี้แม่หญิงเรไรก็ตายซีคะ เป็นทั้งพี่ทั้งน้อง รับเละอยู่คนเดียว
แม่หญิงอย่าหลวมตัวเชียวนา  บทชาละวัน กะไกรทอง วิกนี้น่ะไม่เหมือนบทหนุ่มร้องเพลงเกี้ยวสาววิกโน้นนะคะ  ไม่มีการออดอ้อน ป้อไปป้อมา  เผลอเมื่อไหร่ทั้งคนทั้งตะเข้งาบจริงทั้งนั้น
ดูแต่ท่านปู่จำศีลซีคะ ยังไว้ใจไม่ได้เลย  นึกว่าหลับตาจำศีลภาวนา ที่แท้หลับตาเล็งหาสาวขาว ๆ เหมือนกัน
หัวใจวายไปซะก็ดีแล้ว  ว่าแต่อย่ากลับมาเกิดเป็นตะโขงจ้องงาบอีกรายนะค๊า..
คิดดี ๆ ค่ะแม่หญิงเรไร
แม่ยกแม่หนู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 18 มี.ค. 01, 12:39

มาเชียร์ หนูไม่บอกเป็นตะเภา...ที่ถูกงาบนะคะ  คงจะรับมือพ่อไกรทอง ใบตองแห้ง กะพ่อชาละวันไหวกว่า
ไกรทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 18 มี.ค. 01, 15:22

ทูพิซแดงแรงฤทธิ์........ผมจึงได้คิดทันที
ตะเภาทองน้องพี่.........สติไม่ดีจึงลืมหลง
ก็นุ่งแค่อาบน้ำ.............ตอนค่ำค่ำในคลอง
จะมีใครมามอง............สองพี่น้องอนงค์
หรือว่ามันไม่โก้............จึงอยากโชว์สีแดง
กลัวชาละวันหรือกลัวแจ้ง....เลยเกิดระแวงไปส่ง(เดช)
ทูเอ๋ยว่าทูพีซ...............น้องเค้าไม่คิดจะนุ่ง
เพราะคงกลัวเห็นพุง....งั้นนุ่งผ้าถุงเถอะโฉมยง

เตรงเตร่งเตร้ง เตรงเตร่งเตร๊งเตรงเตรงๆๆๆๆ

ตัวข้าพเจ้าเองมีนามว่าไกรทอง นามสกุลไม่ต้องแจ้งก็คงจะทราบ พื้นเพ
ของข้าพเจ้าเองอยู่แถวฟาร์มจรเข้ สมุทรปราการ ที่จริงแล้ว ตอนนี้ยัง
ไม่ถึงบทของข้าพเจ้า ต้องรอท่านเศรษฐีออกมาป่าวประกาศหาพรานจรเข้
มาช่วยลูกสาวทั่นเสียก่อน  แต่ขอลัดคิวออกมาขอบคุณแม่ยกก่อนนะจ๊ะ

ขอกราบงามงามสามที......ให้ว่าที่แม่ยก
คล้องมาลัยจนคอตก........แทบจะยกคอไม่ไหว
มีบางท่านมากระซิบ..........ก่อนจะหยิบพวงมาคล้อง
ทำเอาผมไกรทอง............ใบตองแห้งต้องอาย
เกิดมาก็ยังไม่เคย.............สาวไหนเลยไม่ได้แอ้ม
แต่แม่ยกหน้าแฉล้ม...........มาขอหอมแก้มพ่อไกร...

เตรงเตร่งเตร้ง เตรงเตร่งเตร๊งเตรงเตรงๆๆ
แม่ยกเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 18 มี.ค. 01, 16:33

หูยยย "ไกรทอง ใบตองแห้ง"  ลงตัวสะเด๊ะเลยฮ่ะ  แต่ แม้ พี่ไกรเนี่ยะ  อาไรก้อมะรู้  หนูเอาพวงมาลัยมาให้นี่จะตู่หอมแก้มอีกด้วย  
ลวดลายเหลือร้ายสมฉายา รถไฟ เรือเมล์ ยี่เก ตำรวจ เลยนะค้า   หนูผูกไก่ย่างไม้ ข้าวเหนียวถุง มากะพวงมาลัยให้พี่ด้วยนะเนี่ยะ  
จะได้นั่งกินรอคิวไปพลางๆ  แต่เรื่องหอมน่ะอย่าน้า เด๋วแฟนหนูกระทืบโรงพังแน่นะพี่
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 18 มี.ค. 01, 16:51

โอ้เอ๋ยหัวอกตะเภาทอง.....ไม่รู้พี่หรือน้อง สองสาว
ถูกใบสั่งเข้ามารับบทดาว..คุณสมบัติแค่ขาว เท่านั้นพอ
แค่มานั่งหน้าขาวผ่อง.......ไม่ทันร้องสักคำหนอ
ทำเอาอีตาปู่ชีกอ...............ชักดิ้นชักงอปางตาย
ส่วนพระเอกไกรทองจอมซ่าส์.....ออกลีลาเหลือหลาย
เดี๋ยวหนูขอปรึษาแม่ยาย.....  อย่าหมาย คิดมา ฟัน
แล้วคนไหนเป็นตะเข้ใหญ่.....รีบโผล่มาให้แข็งขัน
หนูไม่กลัวหรอกชาละวัน....จะเชือดให้สูญพันธ์บรรลัย
เตร๊งเตรง เตร่งเตร๊ง เตรงงงงงงๆๆๆๆ

คิดมาครึ่งวันได้แค่นี้เองค่ะ โปรดทำใจกับหนูเภาคนนี้ด้วยเถิด
หนูไม่บอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 18 มี.ค. 01, 18:03

คุณแม่ยกแม่หนู หมายเลข ๓๑ ขอบคุณหลายเด้อ
ให้แม่หญิงเรไรเป็นตะเภาทองดีแล้วฮ่ะ  หนูลายมือขาดทั้งสองข้าง   ผู้ใหญ่เค้าว่ามือหนัก
พลั้งมือ  กลายเป็นตะเภาทองฆ่าทั้งไกรทอง ทั้งชาละวัน  ตายหมด
เด๋วลิเกล่ม  แม่ยกถล่มแหงฮ่ะ
เจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 19 มี.ค. 01, 01:27

เลื่อมลายวรรณนี่เป็นเมียน้อยจระเข้อีกตัวนึงของชาละวันไม่ใช่เหรอ วิมาลาเป็นเมียหลวง

เคยดูหนังไทยสมัยก่อน สมบัติเป็นชาละวัน อรัญญาเป็นวิมาลา สุพรรณษา เนื่องภิรมย์เป็นเลื่อมลายวรรณ สรพงษ์เป็นไกรทอง ใครเป็นตะเภาแก้วตะเภาทองก็จำไม่ได้แล้ว

หอยทอดก็อร่อย นางเอกก็ขาวอวบ ลิเกวิกนี้สงสัยเรตติ้งกระฉูด
Pranai
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 19 มี.ค. 01, 01:50

Umm I just came back from school business. Kraithong character is taken so I will be watching mae Ying Rarai laew kun. Director, please start the swiming scene real quick.
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 19 มี.ค. 01, 09:40

คุณพระนายคะ  ยังไม่มีใครรับบทชาละวันค่ะ  คุณแจ้งไปเป็นไกรทอง  คุณนกข.เป็นท่านปู่จระเข้
ในเมื่อจะให้ลิเกไปได้เร็วๆ ก็ต้องขอคุณพระนายมารับบทชาละวันเสียทีละค่ะ
จะได้มีโอกาสเฝ้าแม่ตะเภาทองอยู่นานๆ

คุณเจ้าเก่าคะ    คุณพวงร้อยเธอรับบทวิมาลา stage name เลื่อมลายพร้อย   ยังหาใครเป็นเลื่อมลายวรรณไม่ได้   อาจจะตัดบทเลื่อมลายวรรณออกไปเลยก็ได้เพราะไม่มีบทให้เล่นมากนัก
แม่ค้าหอยทอด(เจ้าเก่า)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 19 มี.ค. 01, 11:31

เร่เข้ามา  หอยทอด ผัดไทย หนมผักกาด วันนี้ออส่วนก็มีนะคะ ป้าผัดอร่อยๆให้จานนีงไม่คิดกะตังค์สำหรับพ่อไกรทองของป้า  ถ้าเล่นถูกใจป้าต่อไปเรื่อยๆ  ป้าจะสวมพวงมาลัยหนีบใบเทาให้นะจ๊ะ
ตะเภาทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 19 มี.ค. 01, 19:19

เมื่อตกเย็นตะเภาทอง....นวลน้องเห็นเป็นเวลาดี
สวมทูพีซสวยซะไม่มี ........ลงว่ายท่าฟรีสไตล์ในธารา
เหลือบแลไปเห็นหัวดำๆ.......ซุ่มอยู่ใต้น้ำให้สงสัย
ชักฉงนคนหรือผีอะไร...........แอบอยู่ทำไมไม่ขึ้นมา
เขาว่าในคลองมีไอ้เข้ไอ้โขง......ชอบเล่นมะโรงไม้สัก
หนูกลัวเป็นตะเข้ฟันหัก......ลอยคอนอนชัก แด็กๆตรงหน้า
ทำยังไงดีหนูก็สาว.....ทั้งขาวทั้งสวยเซ็กซี่
ยิ่งกว่าลูกเกดเมทินี.....ยกกำลังสี่กำลังห้า
ขึ้นน้ำไปเปลี่ยนผ้านุ่งดีมั้ย.....เป็นผ้าถุงผืนใหญ่ตัวบาน
ใส่ทูพีซยังงี้เห็นทีไม่ได้การ......หนูนึกสงสารตะเข้ชรา...
เตร็งเตร๊ง....

ตีระนาดรับหน่อย    มือใหม่เพิ่งไปติวเข้มมาเจ้าค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 19 มี.ค. 01, 20:36

สงสารอย่างไรก็ไม่ทันแล้ว
แม่ "เภาทอง "เภาแก้วปู่ต้องขอลา
หัวใจปู่วายตายคาอก - เอ๊ย ตายตาก็ไม่หลับ
ตาค้างลืมรับรูปทรงยังติดตา
แล้วนี่แม่ตะเภาเหาะเธอไปไหน
อีกหนึ่งนางมีไหมได้เป็นสามธิดา
ขอลาชาละวันไอ้หลานรัก
อย่าเอาอย่างปู่ฟันหักนะหลานหนา
ฮึกฮักรักใครก็จงไปฉุดเลย
ล้างแค้นปู่ด้วยเหวยช่วยสักครา
ปู่ช้อคคราวนี้ก็เพราะมีสาวๆ
นางมนุษย์ตัวขาวๆ มันไม่นุ่งผ้า
ไอ้หลานกูจงช่วยปู่ด้วยเหอะมายเดียร์
คาบลงมาเอาเป็นเมียสืบเจตนา

ถึงไอ้ตอนเข้าด้ายเข็มเต็มเกินกลั้น
ช่วยเรียกชื่อปู่พลัน ช่วยกันเถิดหลานยา...
..คร่อก-
เตร๊ง เตรง เตร่ง เตร๊ง...
(จะตายไปแล้วยังลามกอีก...)

สรุปว่า ชาละวันภาคนี้ไม่ใช่แค่ตะเข้เพลย์บอยธรรมดานะครับ แต่แบกรับภารกิจล้างแค้นแทนท่านปู่ไว้ด้วย ความแค้นนี้ลึกซึ้งใหญ่หลวงนัก...

เอาละครับ ได้ทำเรื่องเขาเสียไปแล้วค่อยสบายใจ (คืนนี้สงสัยปู่เจ้าท้าวพันตามาเข้าฝันด่าผมแหงๆ...) นกข. ก็ขอลา ใครจะมาเล่นเป็นชาละวันก็เชิญ ปู่ เอ๊ยผมกำลังจะต้องยุ่งเรื่องการประชุมสิทธิจระเข้ชนครับ
ฯ ปอนด์ ฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 19 มี.ค. 01, 21:38

ถ้าจำไม่ผิด
ดวงชีวัน โกมลเสน ...... เป็น.... เลื่อมลายวรรณ
สุพรรษา ..... เป็น ..... ตะเภาทอง ..... นะคร้าบ คุณเจ้าเก่า
อำภา ..... เป็น ...ตะเภาแก้ว
ตะเภาทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 19 มี.ค. 01, 21:41

นุ่งทูพีซย่ะ  ไม่ได้แก้........
ท่านปู่ก้อ   อย่าใช้กล้องวิเศษอ.นิรันดร์พร่ำเพรื่อนักดิเจ้าคะ  เด๋วหัวใจวายเอาเจงๆ...
(อ้อน)
ท่านปู่ขา  หนูแช่น้ำอยู่ตั้งแต่เย็น   ไม่เห็นชาละวันมางาบซักที
ท่านปู่ช่วยเกิดใหม่เป็นหลานชาย...มาเล่นบท  แก้ขัดไปก่อนได้มั้ยเจ้าคะ
นึกว่าสงสารหนูนะเจ้าคะ      ปอดจะบวมอยู่แล้ว น้ำในคลองมันเย็นจั๊ง....
ตะเภาทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 19 มี.ค. 01, 22:28

แล้วเวลาเกิดใหม่ ช่วยพกไวอะกร้ามาด้วยนะคะ
บ่มิไก๊ แบบชาติที่แล้ว ยังไม่ทันไรก็พะงาบ ๆ ไปแล้วนั่น   เฮ้อ..  เสียฟอร์มตะเข้เจนีวาหมดเลยฮ่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์