เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 35228 เรืองเล่าคนเก่าแก่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33596

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 29 เม.ย. 21, 12:50

เสื้อกุยเฮง เป็นเสื้อที่ผู้ชายเชื้อสายจีนในไทย  นุ่งกับกางเกงแพรปังลิ้นสีดำ  ค่ะ
ส่วนผู้ชายไทยมีเสื้อคล้ายๆกัน  เรียกว่า เสื้อมิสกรี เป็นเสื้อผ้าป่านบางสีขาว คอกลม ผ่าหน้าลงมาแค่อกสำหรับสวมทางหัว  แขนแค่ศอก  ตัวหลวมๆยาวเลยเอวลงมา   ไว้นุ่งกับกางเกงแพรสีต่างๆเวลาอยู่บ้าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 29 เม.ย. 21, 16:40

จาก "โหมโรง" เสื้อที่คุณอดุลย์ ดุลยรัตน์ ผู้รับบทนายศร หรือหลวงประดิษฐ์ไพเราะสวมในฉากนี้ คือเสื้อมิสกรี

superboy
พาลี
ตอบ: 224

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 29 เม.ย. 21, 17:49

อาจารย์ครับ...ในฉากนี้คุณอดุลย์สวมเสื้อติดกระดุมทั้งตัวนี่ครับ (แต่คอกลม) พับแขนแล้วเหน็บเข้ากางเกงด้วยจิ๊กโก๋มากๆ ถ้าฉากตีระนาดให้พงษ์พัฒน์ได้ยินอันนั้นเป็นเสื้อมิสกรีแขนแค่ศอก สมัยยังมีชีวิตอากงผมก็ชอบใส่แต่ผมไม่รู้จักชื่อเสื้อ เวรของกรรม  เศร้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 29 เม.ย. 21, 21:18

กลับไปดูคลิปอีกครั้ง   เสื้อคุณอดุลย์คล้าย แต่ไม่ตรงกับมิสกรีจริงๆด้วยค่ะ   เพราะมิสกรีเป็นเสื้อผ่าอกลงมาครึ่งเดียวและไม่พับแขน    แขนยาวแค่ศอกหรือเหนือศอกนิดหน่อย
ส่วนท่อนล่าง เป็นกางเกงผ้าหลวมๆ นุ่งแบบกางเกงแพร คือเหน็บเอวไว้ค่ะ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 30 เม.ย. 21, 10:22

ยุคที่เกิดการเปลี่ยนแปลงมากที่สุดในประวัติการแต่งกายไทย คือยุค "วัธนธัม" ของจอมพลป.พิบูลสงคราม
ประชาชนเจอคำสั่งให้เลิกแต่งกายตามสบายแบบเดิม มาแต่งกายแบบตะวันตก ที่เรียกว่า "สากล"
เวลาไปงาน ถ้าให้ครบเครื่อง ผู้หญิงต้องสวมหมวกสวมถุงมือ     ผู้ชายก็ต้องสวมหมวก  สวมเสื้อนอกเวลาไปงานใหญ่ๆ   ทั้งๆประเทศไทยอยู่ในเขตร้อน   แอร์ก็ยังไม่มี
ผู้หญิงทั้งสาวและแก่ต้องสวมหมวกเวลาออกนอกบ้าน   แฟชั่นสาวๆสมัยนั้นทันสมัยมากค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 01 พ.ค. 21, 18:50

เอารูปคนสวยในอดีต ที่ไม่ใช่นางงามหรือดารามาให้ดูกันบ้าง
นี่คือรูปของ" เจ้าป้า" เจ้ากอแก้ว ประกายกาวิล ณ เชียงใหม่  สมัยยังเป็นสาว  ท่านเป็นหลานตาของเจ้าแก้วนวรัฐ เจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่องค์สุดท้าย 
เจ้ากอแก้วเป็นสาวยุคหลังสงครามโลกครั้งที่่ 2   จบการศึกษาจากอังกฤษและฝรั่งเศส กลับมาประเทศไทยเมื่อพ.ศ. 2499   นำแฟชั่นมาตั้งแต่นั้น
ชุดทางซ้ายน่าจะเป็นชุดกีฬา   ส่วนทางขวาก็คือตามแฟชั่นยุค 2500S
แว่นกันแดดของเจ้า เปรี้ยวล้ำสมัยมากค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 02 พ.ค. 21, 19:48

ไม่รู้ว่าคุณภศุสรรเคยนั่งรถสามล้อแบบดั้งเดิมของไทยหรือเปล่าคะ     ไม่ใช่ตุ๊กๆหรือสามล้อเครื่อง เป็นสามล้อแรงงานคนถีบ
ตามประวัติ ก่อนหน้ามีรถสามล้อ  คนไทยมีรถลาก หรือที่เรียกว่า รถเจ๊ก  เพราะคนจีนเป็นคนลาก   ต่อมาในปี 2476  น.อ.เลื่อน พงษ์โสภณ ได้ประดิษฐ์รถสามล้อสำเร็จ  จดทะเบียนที่กรุงเทพฯ โดย น.อ.เลื่อน เป็นผู้ขับขี่ด้วยตนเอง มีีนายพันตำรวจตรี หลวงพิชิตธุระการ (ยศในขณะนั้น) เป็นผู้นั่งทดลองรถสามล้อเป็นคนแรก ตามคำสั่งของกระทรวงมหาดไทย 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 02 พ.ค. 21, 19:57

สามล้อเป็นพาหนะโดยสารคู่คนไทยมานานหลายสิบปี     ฮิทขนาดมีเพลงเกี่ยวกับสามล้อออกมา  ลองฟังเพลงนี้นะคะ
ชื่อเพลง สามล้อแค้น   เป็นเพลงเพื่อชีวิตยุคแรกๆ สะท้อนภาพสังคมไทย  แต่งโดยเสน่ห์ โกมารชุน เมื่อต้นทศวรรษ 2490  เสน่ห์แต่งเพลงเสียดสีนักการเมือง ชื่อ “ผู้แทนควาย” และเป็นปากเป็นเสียงให้คนถีบสามซึ่งกำลังจะถูกรัฐบาล จอมพล ป. พิบูลสงคราม สั่งห้ามวิ่งในเขต พระนคร-ธนบุรี  ด้วยการแต่งเพลง “สามล้อแค้น” ในเชิงประท้วงรัฐบาล จนเสน่ห์กลายเป็นขวัญใจของชาวสามล้อในปี 2492

ผลก็คือเพลง “สามล้อ”, “ผู้แทนควาย” กลายเป็นเพลงต้องห้าม ไม่ให้เผยแพร่ทางสถานีวิทยุ และเมื่อวันหนึ่งเมื่อเสน่ห์ขับร้องเพลงนี้ที่เวทีเฉลิมนคร เขาก็ถูกเชิญตัวไปพบอธิบดีกรมตำรวจ พลต.อ.เผ่า ศรียานนท์
ทำให้ต้องเลิกแต่งและร้องเพลงแนวชีวิตยั่วล้อเสียดสีสังคม หันไปสร้างภาพยนตร์แทน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12607

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 02 พ.ค. 21, 20:52

รถจักรยานสามล้อถูกยกเลิกในเขตจังหวัดพระนครและจังหวัดธนบุรี โดยพระราชบัญญัติล้อเลื่อน (ฉบับที่ ๖) พ.ศ. ๒๕๐๒

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2502/A/084/361.PDF

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12607

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 02 พ.ค. 21, 21:01

ใครเอ่ย ?
เมื่อยามยากเราเคยได้ใช้สอย
ไม่เคยขาดค่ำเช้าก็เฝ้าคอย
แม้ฝนปรอยเลนเปรอะเลอะมรรคา
ถึงวันนี้ได้ดีมีรถนั่ง
ลืมเพื่อนยากครั้งหลังกระมังหนา
ทุกถนนด้นดั้นด้วยกันมา
แม้นราคาติดเอาไว้ยังได้เลย

ใครเล่า ?
ที่พาเจ้านั่งแนบแอบสนิท
สองต่อสองประลองลมชื่นชมชิด
แขนโอบติดกระชับหลังนั่งชมวิว
ยามยากจนไร้รถยนต์จะพาชื่น
ขึ้นสามล้อระรื่นรับลมลิ่ว
ด้วยฤทธิ์รักรถน้อยเหมือนลอยปลิว
ไม่บิดพริ้วถีบถึงไหนก็ได้เอย

ใครกัน ?
เคยรับส่งลูกทุกวันจะหาไหน
ฝากชีวิตลูกยากล้าไว้ใจ
เช้ารีบไปเย็นรับเจ้ากลับมา
เด็กจะเล่นซุกซนก็ทนได้
เด็กร้องไห้ปลอบพลันให้หรรษา
ถึงรับจ้างก็ไม่ห่างทางเมตตา
คิดแล้วน่าเห็นใจไม่ลืมเอย

ใครนี่ ?
ถีบรถเลี้ยงชีวีน่าสงสาร
เหตุเพราะความยากจนพ้นประมาณ
วางสังขารเดิมพันพนันชีวิต
ใครจะว่าอาชีพนั้นต่ำช้า
ไม่ถือสายึดถือความสุจริต
เป็นพาหนะคนยากอยู่เป็นนิจ
โปรดช่วยคิดเห็นสำคัญกันบ้างเอย

ม.ร.ว คึกฤทธิ์ ปราโมช
สยามรัฐสัปดาห์วิจารณ์ ๗ มิถุนายน ๒๕๐๒
ภศุสรร
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 03 พ.ค. 21, 10:25

เป็นเพลงที่เพราะมากเลยครับ แถมอยังสะท้อนภาพแห่งความเลื่อมล้ำทางสังคมในยุคนั้นได้ดีอีกด้วย ล้อเลียนรัฐบาลได้แบบแยบยนสอดเสียดที่สุด กระผมเชื่อว่า
กลุ่มหนักการเมืองในสมัยนั้นถ้าหากได้ยินคงจะเจ็บลึกถึงสรวงในเป็นแน่แท้ จึงไม่แปลกที่จะมีการสั่งห้ามออกมา โดยเฉพาะจากจอมผลแปลกด้วยแล้ว กระผมเองนั้นโชคร้าย เกิดมาก็ไม่ทันได้เห็น’’รถเจ็กลาก’’ แบบนี้แล้วล่ะครับ เคยได้ยินแต่ชื่อในคำบอกเล่าของผู้ใหญ่เท่านั้นเอง แต่เท่าที่ผมรู้ รถคนลากแบบนี้ ในภาษาอังกฤษน่าจะเรียกว่า ‘`rickshaw’’ ครับ ตามประวัติที่ว่าคนจีนเป็นคนลากก็เห็นจะไม่ผิด

เพราะว่าเท่าที่กระผมรู้(หากข้อมูลผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ) รถสามล้อคนลากแบบนี้ได้รับความนิยมและแพร่หลายเป็นอย่างมากในประเทศจีนในช่วงเวลาจากเวลาประมาณ ปลายราชวงศ์ชิง (晚清 ราวคศ 1840-1912) ไปจนถึงสมัยก๊กมินตั๋ง(国民党时期 ค.ศ.1912-1949)ครับ เป็นยานพาหนะในเมืองใหญ่ของประเทศจีนในสมัยที่อยังไม่มีรถยนต์หรือรถไฟครับ

ภาพด่านล่างนี่ก็คือภาพของรถสามล้อคนลากในประเทศจีนครับ ในภาษาจีนเรียกว่า(黄包车 หวางเปาชือ) แปลตรงตัวว่า’’รถถุงเหลือง’’ ครับ ว่ากันว่าที่มาของชื่อเรียกนี้มาจากการที่ว่า ที่ประเทศจีนในสมัยโบราณนั้นคนลากรถดั่งกล่าวนี้ จะนิยมทาส่วนบนของรถเป็นสีเหลือง ทำรถให้สะดุดตาเพื่อเรียกลูกค้า แต่เนื่องจากรูปถ่ายสมัยก่อยส่วนมากเป็นภาพขาวดำจึงจะไม่เห็นสีเหลืองนี้เป็นส่วนใหญ่

ต่อมาชาวจีนอพยบก็คงจะนำเอารถนี้เขามาในไทยจากประเทศจีนล่ะกระหมังครับ  ส่วนประวัติของรถนี้นั้น ถึงแม้จะไดีรับความนิยมสูงสุดในประเทศจีน แต่ก็ไม่ได้ถูกประดิษฐ์ที่นั้นแต่อย่างได รถนี้แท้จริงแล้วถูกประดิษฐ์ขึ้นที่ประเทศญี่ปุ่นเป็นที่แรก

และก็ได้รับขวามนิยมเป็นอย่างสูงในประเทศญี่ปุ่นด้วยเหมือนกัน ต่อมาในปี1873พ่อค้าชาวฟรังเศษก็ได้นำเอารถลากนี้จากญี่ปุ่นมาเพยแพร่ทีเมืองเซี่ยงไฮ้ ประเทศจีนเป็นที่แรก รถลากจึงได้รับความนิยมในประเทศจีนตั้งแต่นั้นมา และชาวจีนก็ได้นำเอารถลากไปเพยแพร่ต่อในประเทศที่ตนเองได้อพยพไป เช่นประเทศไทย มาเลเซีย อินโดนีเซีย และสิงคโปร์เป็นต้นครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 03 พ.ค. 21, 10:39

ทบทวนความหลังครั้งนั่งสามล้อ ว่าจำอะไรได้บ้าง
1   จำได้ว่าคนถีบสามล้อแต่งกายเรียบร้อย  ไม่ใช่ว่าใส่อะไรก็ได้ตามสบาย   เสื้อแขนสั้นสีกากี  และกางเกงสั้นแค่เข่าสีเดียวกัน    ไม่นุ่งกางเกงขายาว คงเป็นเพราะร้อนหรือไม่สะดวก  มองเห็นน่องโป่งเต็มไปด้วยเส้นเอ็น
เขาสวมหมวกด้วย เป็นหมวกทรงกะโล่สานด้วยใบลาน   บังแดดได้แต่ไม่ร้อนอบอ้าวอย่างหมวกผ้าหนาๆ
2  คนถีบสามล้อที่ดี จะพิถีพิถันกับเบาะนั่ง   คือซักสะอาดขาวรีดเรียบ  ไม่ปล่อยให้ดำมอมแมมสกปรก  ชายขาดลุ่ย   มิฉะนั้นคนโดยสารอาจรังเกียจไม่อยากนั่ง  ไปเลือกคนอื่น
3  ถ้าฝนตก  เขามีผ้ายางคลุมรอบรถไม่ให้ผู้โดยสารเปียก
4  สามล้อจ้างเหมารายเดือนได้    แม่ของเพื่อนนั่งสามล้อไปรับลูกที่โรงเรียน ก็จ้างเหมาสามล้อว่าบ่ายสามโมงมารับที่บ้าน    หรือบางบ้านก็จ้างสามล้อไปรับลูกๆที่โรงเรียนเลยทีเดียว   สามล้อพวกนี้จะดูแลเด็กๆเหมือนเป็นลูกหลาน 
5  สามล้อมีกระดิ่งดีดเสียงดังมาก   เวลาเลี้ยวมุมถนนเขาจะยื่นมือขวาออกไป  เป็นสัญญาณให้รถอื่นๆและคนเดินถนน รู้ว่าจะเลี้ยว
6  พื้นที่วางเท้า กว้างพอที่เด็กเล็กๆจะนั่งได้   วางตะกร้าจ่ายของจากตลาดได้
ภศุสรร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 03 พ.ค. 21, 10:42

ต้องขอรบกวนเรียนถามท่านอาจารย์หน่อยนึงน่ะครับ ว่าเท่าที่ท่านอาจารย์ทราบนั้น รถสามล้อคนลากได้เรี่มจางหายและหมดไปในประเทศไทยตั้งแต่ช่วงเวลาใดครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 03 พ.ค. 21, 11:09

รถลาก กับรถสามล้อไม่เหมือนกันนะคะ  ไม่ทราบว่าคุณหมายถึงประเภทไหน

รถลากมีสองล้อเท่านั้นค่ะ  ไม่ใช่สาม  น่าจะหมดไปเมื่อรถสามล้อเข้ามาได้รับความนิยม    ดิฉันเกิดมาก็ไม่เคยเห็นรถลากแล้วค่ะ
ส่วนสามล้อ ถูกผลักดันออกไปจากกรุงเทพหลังปี 2502  แต่ยังมีในต่างจังหวัด   ปัจจุบันน่าจะหมดไปแล้วเมื่อมีตุ๊กตุ๊กเข้ามาแทนที่

ฝากถามคุณหมอเพ็ญดีกว่า  แถวปากช่องยังมีไหม
ภศุสรร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 03 พ.ค. 21, 11:23

ต้องขอโทษด้วยจริงๆครับสำหรับความสับสน รถสามล้อที่กระผมได้กล่าวถึงก็คือรถลากนั่นแหละครับ กระผมก็น่าจะรีบพิมพ์จนพิมพ์ผิดไปเองนั่นแหละครับ ต้องขออภัยด้วยจริงๆครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 27
  พิมพ์