เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 35892 ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองสุพรรณ : ศูนย์รวม ๓ วัฒนธรรม
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 15:34

เอ  ใครมาบุ๊คมาร์คชื่อเรา  ตีเส้นไว้ซะด้วย  ที่ ๔๔  ที่เดียวด้วย  อย่าคิดมากเลยน่า

ประสบการณ์จวนครบร้อยแล้ว  ทางเวปมาสเตอร์คงเตรียมของเล่นอะไรใหม่ๆ ไว้ให้แล้วล่ะ

ร้องเพลงรอก่อน
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 09 ส.ค. 06, 08:32

คราวนี้มาชมสำนวนชาวบ้านบ้างครับ

จาก "สุพรรณบุรีเมืองโบราณ  เอกสารเชิงวิเคราะห์จากหลักฐานทางโบราณคดี"  โดย นวลพรรณ ยิ้มยวน  รร.กรรณสูตศึกษาลัย สุพรรณบุรี, ๒๕๔๓

......... นอกจากนี้ยังปรากฏในตำนานท้องถิ่นว่า  ผู้มีศักดิ์คนหนึ่งได้อธิษฐานสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในเมืองสุพรรณว่า  ถ้ากู้บ้านกู้เมืองได้  จะยกเมืองสุพรรณบุรีเป็นราชธานี  ท่านผู้นั้นได้เลยไปพักค้างคืนที่วัดเซิงหวายนี้ (นามเดิมของวัดกุฎีทองเมืองสุพรรณ – NickyNick)  กลางคืนนอนกรนเสียงไพเราะเหมือนเสียงดนตรี  เจ้าอาวาสวัดทำนายว่าจะได้เป็นกษัตริย์  ท่านผู้นั้นจึงบอกว่าถ้าเป็นจริงจะนำเสลี่ยงทองคำมาให้  และสร้างกุฎีทองคำให้  ปรากฏว่าท่านผู้นั้นได้เป็นกษัตริย์จริง  ด้วยความไม่เหมาะสมบางประการจึงใช้กรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานี  ทำให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในเมืองสุพรรณบุรีโกรธ  โดยเฉพาะพระวิษณุที่ศาลหลักเมืองขว้างจักรไปกรุงศรีอยุธยาหมายสังหาร   แต่จักรได้ปะทะกับต้นไม้ที่วัดหนึ่งเป็นรอยบากไปทั้งต้น  ต่อมาจึงเรียกวัดนี้ว่าวัดกงจักร (อยู่เหนือวัดกุฎีทองประมาณ ๑๐๐-๒๐๐ เมตรแค่นั้น – NickyNick)  ซึ่งเป็นที่มาของคติที่ห้ามเจ้าไม่ให้มาเมืองสุพรรณบุรีอีกเหตุผลหนึ่ง

................

หากเป็นอย่างที่กล่าว  แสดงว่าศาลเทพารักษ์หลักเมืองสุพรรณแห่งนี้  น่าจะมีมาแต่ก่อนสร้างกรุงศรีอยุธยาอีกด้วยนะครับ  แต่ว่าตำแหน่งต้องแตกต่างจากตรงนี้นิดหน่อย  เพราะตำแหน่งของปัจจุบัน  ในอดีตเป็นท้องร่องคูเมืองเชียวแหละ

ก็เป็นเรื่องของตำนานครับ  แล้วการที่ท่านขว้างจักรไปกรุงศรีอยุธยา  แล้วไปติดที่วัดกงจักรในปัจจุบัน  แสดงว่าฝีมือท่านคงไม่แม่นเท่าไร  แล้วก็เล็งผิดทิศด้วย  จากศาลเจ้าพ่อฯ ไปกรุงศรีอยุธยาต้องเล็งไปทางตะวันออก  แต่นี่ท่านกลับขว้างมาทางใต้  หรืออาจเป็นกลวิธีในการขว้างจักรก็ได้  ต้องขว้างเอียงๆ ให้มันแฉลบๆ  อิอิอิ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 09 ส.ค. 06, 08:53

อธิบายให้เข้าใจง่ายๆ สักหน่อย  จะเป็นนักวิชาการกะเค้าซะทีต้องแสดงหลักฐาน  ให้แม่นยำ  ไม่งั้นจะว่ามั่ว

ดูตามรูปนี้นะครับ
1 คือศาลเจ้าพ่อฯ  เดิมก็ตำบลรั้วใหญ่  แต่ปัจจุบันทางเทศบาลขอดูดไปเป็นส่วนหนึ่งของตำบลท่าพี่เลี้ยงซะแล้ว  ตั้งแต่ขยายเขตเทศบาลรอบ ๒ พ.ศ.๒๕๐๙ ครับ
2 คือวัดกงจักร ตำบลรั้วใหญ่
3 คือวัดกุฎีทอง ตำบลรั้วใหญ่
4 คือแนวขว้างจักรไปอยุธยา  จากศาลเจ้าพ่อหลักเมือง  ให้คิดไว้ว่าแต่เดิมศาลอยู่ตรงนี้ก่อนนะครับ
5 คือแนวที่จักรมาบากเอาต้นไม้ที่วัดกงจักรครับ  ดูตรงนี้แล้วแสดงว่าท่านฝีมือไม่ถึง  หรือว่าแต่เดิมศาลเจ้าพ่อหรือองค์เทพารักษ์หลักเมืองท่านอาจสถิตอยู่ทางตะวันตกของวัดกงจักรก็ได้นะครับ  เอ น่าสนใจ  นักประวัติศาสตร์ทั้งหลายน่าจะลองหาข้อมูลดูนะครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 09 ส.ค. 06, 11:50

ต่อไปก็เป็นคติที่นำมาสู่ประเพณีทิ้งกระจาดในปัจจุบัน

ประเพณีทิ้งกระจาดในประเทศไทย  เท่าที่ทราบตอนนี้เหลืออยู่เพียง ๓ ที่
๑. วัดกัลยาณมิตร กรุงเทพฯ
๒. วัดพนัญเชิง อยุธยา  ทั้งสองที่แรกนี้มีหลวงพ่อโต "ซำปอกง" เป็นประธานในพระวิหาร
๓. งานทิ้งกระจาดประจำปีศาลเจ้าพ่อหลักเมืองสุพรรณบุรี

ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มูลนิธิป่อเต็กตึ้งเขาจัดกันที่เยาวราช  จะเป็นงานประจำปีรึเปล่า

แต่ที่จังหวัดสุพรรณขณะนี้จัดเป็นงานใหญ่ที่สุดของประเทศเชียวครับ  รวมแล้วจัดนานเกือบเดือน  แต่เฉพาะปีนี้ขยายเป็นเกือบ ๒ เดือนเลยครับ  เหตุผลเป็นเพราะอะไร  เชิญหาอ่านกันได้เอง  หรือสอบถามกันได้เองเลยครับ
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 02:40

สวัสดีครับคุณNickyNick คุณกุรุกุลา คุณติบอ และ คุณ Tuka007
ไม่ได้แวะมานานเลย เจอกระทู้นี้ คิดว่าเป็นกระทู้ที่ดีอีกกระทู้หนึ่ง ทำให้ได้รับความรู้ใหม่ๆ
เหมาะกับผมตั้งใจจะโพส "เที่ยวชมพุทธสถานสุพรรณภูมิ : ตอนที่ ๒ เมืองสุพรรณ" พอดี
เลยขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ ฝากรวมกันไปเลย ถือเสียว่าให้ท่านเจ้าของบ้าน
พาเที่ยวคงจะดีกว่า คงจะไม่ว่ากันนาครับ อีกอย่างไม่อยากขับรถถังเข้าเมืองครับ

แม่น้ำสุพรรณ ? เห็นยอดพระปรางค์วัดมหาธาตุอยู่ลิบๆ
องคต

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 02:42

มะขามยักษ์ วัดแค
เล่าเรื่องวัดแคให้ฟังบ้างเน้อ
องคต

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 02:46

เจดีย์เหลี่ยม วัดมรกต (วัดสมรโกฐ ?) โบราณสถาน? อยู่กลางสนามกีฬาของคนสุพรรณ
องคต

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 02:50

พระพุทธไสยาสน์ วัดพระรูป
ถ้าท่านมีโอกาสแวะไปนมัสการกันสักครั้งครับ
พุทธศิลปอู่ทองก็งามไม่แพ้พุทธศิลปสุโขทัย
องคต

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 02:53

พระเจดีย์เหลี่ยม วัดพระรูป ยังปรากฏลายปูนปั้นประดับอยู่บ้าง
ผมสันนิษฐานว่าจะเป็นภาพตอนประสูติ
องคต

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 02:55

พระเจดีย์ลังกา วัดกุฏีสงฆ์
องคต

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 02:57

ริมน้ำ
องคต

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 02:58

ใบเสมา วัดไชนาวาส ที่ อ.ประยูร เคยกล่าวถึง
องคต

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 03:01

รูปประติมากรรมนูนต่ำ ในพระปรางค์วัดมหาธาตุ
องคต

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 03:03

มหาธาตุ สุพรรณ
องคต

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 10 ส.ค. 06, 03:04

วัดมหาธาตุ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
  พิมพ์