เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32511 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 09:22

ฉลากไม้ขีดไฟ "พระรบ" ยิงฟันยิ้ม
ไม้ขีดไฟนำเข้าจากประเทศญี่ปุ่น ภาพวาดรัชกาลที่ 5 ทรงม้า เขียนเป็นภาษาไทยใต้รูปว่า "พระรบ"
ที่ถูกต้องต้องเป็น "พระรูป" แต่เขียน ป.ปลา เป็น บ.ใบไม้ และตกสระอูไปตัวหนึ่ง
ญี่ปุ่นคงเผลอลืม หรือไม่ก็เพราะไม่รู้ภาษาจริงๆ
มุมขวาล่างมีอักษรภาษาจีนสองตัวอ่านว่า "เสียมอ๊วง" แปลว่าพระเจ้าแผ่นดินแห่งกรุงสยาม

ทั้งชุดมีแบบที่พิมพ์ตัวอักษร A-Z ด้วยค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12604

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 09:40

มุมขวาล่างมีอักษรภาษาจีนสองตัวอ่านว่า "เสียมอ๊วง" แปลว่าพระเจ้าแผ่นดินแห่งกรุงสยาม

แล้วมุมซ้ายล่างอ่านว่าอะไร แปลว่าอะไร

ยิ้มเท่ห์

takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 09:40

สวัสดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องหน้าไม้ขีดใบนี้ เคยมีเรื่องพูดคุยกันระหว่างนักสะสม
หลายท่านบอกว่า มี "สระอู"ครับ แต่เขียนนอนอยู่ใต้ตัวอักษร
จะเห็นหัว"สระอู" โผล่ขึ้นมาระหว่างตัว "ร" และ "บ"
ผมเลยนำมาเล่าเสริมให้ที่นี้
รอท่านผู้รู้ท่านอื่น มาช่วยละกันครับ ยิงฟันยิ้ม

ฉลากไม้ขีดไฟ "พระรบ" ยิงฟันยิ้ม
ไม้ขีดไฟนำเข้าจากประเทศญี่ปุ่น ภาพวาดรัชกาลที่ 5 ทรงม้า เขียนเป็นภาษาไทยใต้รูปว่า "พระรบ"
ที่ถูกต้องต้องเป็น "พระรูป" แต่เขียน ป.ปลา เป็น บ.ใบไม้ และตกสระอูไปตัวหนึ่ง
ญี่ปุ่นคงเผลอลืม หรือไม่ก็เพราะไม่รู้ภาษาจริงๆ

ทั้งชุดมีแบบที่พิมพ์ตัวอักษร A-Z ด้วยค่ะ
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 273  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 09:58

ขออนุญาตต่อนิดนึง... ยิงฟันยิ้ม

ในอดีต ประเทศสยาม เคยมี ห้างร้านต่างชาติเข้ามาตั้งร้านประกอบกิจการค้าขาย
มีอยู่ร้านนึง ชื่อ จี.เอ.เคเดอร์ คลับคล้ายคลับคลาว่าจะเป็นร้านญี่ปุ่น
มีสินค้าที่สั่งเข้ามาขายหลายอย่างที่มีการใช้ตรายี่ห้อ ซึ่งสื่อหมายถึง "พระรูปทรงม้า"
โดยในยุคหลังต่อมา ห้างร้านนี้เป็นอย่างไรบ้างก็ไม่แน่ชัด
ผมเองก็ยังไม่ได้ค้นคว้าศึกษาเรื่องนี้ซะที... อายจัง

คงขอฝากท่านผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ... ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 274  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 10:15

^
เคยอ่านเจอเรื่องเครื่องกระเบื้องที่ประทับตราคนขี่ม้าแบบนี้เช่นกัน ซึ่งอ้างถึงว่าเป็นยี่ห้อทางการค้าของทางญี่ปุ่นเขา ไม่เกี่ยวข้องกับทางพระบรมรูปทรงม้าแต่อย่างใด หากแต่พ้องกันในเรื่องการขี่ม้า สวมเครื่องแบบเท่านั้นทำให้คนไทยเข้าใจผิดครับ

ให้มองเป็นยี่ห้อทางการค้า ในวงการค้าจานกระเบื้องเก่าบอกไว้เยี่ยงนี้ขอรับกระผม
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 275  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 11:48

ไปอ่านเจอเลยมาเล่าให้ฟังค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หัวก๊อกดับเพลิง แบบนี้ เรียกกันทั่วโลกว่า หัวสยาม,Siamese Connection
ไม่เกี่ยวกับท่านSiamese หรอกนะคะ แต่มาจากแฝดพี่น้อง อิน-จัน ค่ะ..

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 276  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 11:58

ห้าง G.A. Kader & son  Bangkok  เป็นห้างที่มีชื่อเสียงแห่งหนึ่งในสยาม นำเข้าสินค้าจากต่างประเทศมาจำหน่ายมากมาย อาทิ เช่น สมุด กระดาษ เครื่องแก้ว เครื่องกระเบื้อง  ถาดกระเบื้อง และนาฬิกา

มีนาฬิกาเรือนหนึ่งยี่ห้อ Junghans สั่งเข้ามาโดยห้างนี้

ตรา "พระรูปทรงม้า"

ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 277  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 12:09

ไปอ่านเจอเลยมาเล่าให้ฟังค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หัวก๊อกดับเพลิง แบบนี้ เรียกกันทั่วโลกว่า หัวสยาม,Siamese Connection
ไม่เกี่ยวกับท่านSiamese หรอกนะคะ แต่มาจากแฝดพี่น้อง อิน-จัน ค่ะ..

"SIAMESE"  AT  "NEW YORK"

ยิงฟันยิ้ม
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 278  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 12:24

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยครับ ว่า ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ พระบรมรูปทรงม้า
และไม่ได้เป็นของที่ระลึกเกี่ยวข้องเช่นกัน

เพียงแต่ว่ามีรูปเก่าที่ผมเคยเซพไว้
ดูแล้ว เลยคิดว่า ห้างร้านนี้ อาจจะเลียนแบบรูปมาใช้เป็นตรายี่ห้อครับ

^
เคยอ่านเจอเรื่องเครื่องกระเบื้องที่ประทับตราคนขี่ม้าแบบนี้เช่นกัน ซึ่งอ้างถึงว่าเป็นยี่ห้อทางการค้าของทางญี่ปุ่นเขา ไม่เกี่ยวข้องกับทางพระบรมรูปทรงม้าแต่อย่างใด หากแต่พ้องกันในเรื่องการขี่ม้า สวมเครื่องแบบเท่านั้นทำให้คนไทยเข้าใจผิดครับ

ให้มองเป็นยี่ห้อทางการค้า ในวงการค้าจานกระเบื้องเก่าบอกไว้เยี่ยงนี้ขอรับกระผม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 279  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 12:26

มียี่ห้อ พระรูปทรงม้ามาให้ชมอีกค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 280  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 15:49

ตรา "พระรูปทรงม้า" นี้ เห็นทีจะทำตามแบบพระบรมรูปทรงม้าองค์แรกซึ่งมีมาก่อนหน้าพระบรมรูปทรงม้าที่เรารู้จักกันถึง ๓๔ ปี

หนังสือพิมพ์ชั้นนำของอังกฤษ ยุคพระนางเจ้าวิกตอเรียเรืองอำนาจชื่อ THE ILLUSTRATED LONDON NEWS ฉบับวันที่ ๑๓ มิถุนายน ค.ศ. ๑๘๗๔ รายงานว่า

พระเจ้ากรุงสยาม

ผลงานศิลปะชนิดประติมากรรมชิ้นยอดชิ้นหนึ่งถูกสร้างขึ้นโดยฝีมือช่างอังกฤษประจำห้างฮันต์ แอนด์ โรสเกลล์ (Messrs. Hunt and Roskell) สำหรับพระเจ้ากรุงสยาม ซึ่งข่าวคราวของพระองค์ถูกเผยแพร่เมื่อไม่นานมานี้ บนหน้าหนังสือพิมพ์ของลอนดอน ผลงานนี้เป็นพระบรมรูปหล่อของพระองค์ทำด้วยวัสดุเงินแท้ เป็นรูปพระเจ้าแผ่นดินในฉลองพระองค์เครื่องแบบนายทหารทรงนั่งบนหลังม้า ที่ฐานของพระบรมรูป หล่อเป็นรูปช้างเผือก ๔ ตัว หมอบอยู่อย่างสงบเสงี่ยมทั้ง ๔ ด้าน

รายงานข่าวบรรยายต่อไปอีกยืดยาวเกี่ยวกับตำนานช้างเผือกของสยาม แต่จบลงว่า "พระบรมรูปทรงม้าชุดนี้ เป็นประติมากรรมขนาดย่อส่วนอันสง่างาม  ที่ทางห้างได้รับพระราชบัญชาให้หล่อขึ้น"

ภาพจากหนังสือพิมพ์ THE ILLUSTRATED LONDON NEWS ฉบับวันที่ ๑๓ มิถุนายน ค.ศ. ๑๘๗๔
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 281  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 15:51

ดูภาพพระบรมรูปทรงม้าองค์แรกชัด ๆ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 282  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 15:53

คุณไกรฤกษ์ นานา ได้ค้นพบภาพถ่ายภาพหนึ่งจากหอจดหมายเหตุ ซึ่งยืนยันสถานที่ตั้งของพระบรมรูปทรงม้าองค์แรกว่า  ตั้งอยู่ที่ "มุขกระสันด้านตะวันออก บริเวณชั้นกลางของพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท "  และสันนิษฐานว่า ภาพถ่ายที่พบนี้ เป็นภาพในสมัยรัชกาลที่ ๕ นั่นเอง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 283  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 16:23

ตามนี้เลยครับ เกี่ยวกับเครื่องกระเบื้องตราคนขี่ม้า ครับคุณ TK

"สำหรับกระเบื้องตราทรงม้า ที่กำลังกล่าวถึงนั้น

กระเบื้องพวกนี้ทั้งหมดเป็นกระเบื้องของญี่ปุ่นทำครับ

มีขายในช่วงรัชกาลที่ 6-7 เป็นกระเบื้องที่ส่งเข้ามาขายในบ้านเรา

การทำความเข้าใจเรื่องตราแบบนี้ ขอให้ไปเทียบกับ หน้าไม้ขีดครับ

หน้าไม้ขีด "พระรป" ที่นักสะสมหน้าไม้ขีดเก็บกัน ก็มีลักษณะเช่นเดียวกันกับตราที่ก้นชาม

ตลอดจนภาชนะในกลุ่มที่ตีตราแบบนี้

จะเห็นได้ว่า มันไม่มีความเกี่ยวข้องกับราชสำนักสยามแต่อย่างใดเลย

หากแต่เป็นการทำในลักษณะของเครื่องหมายการค้ามากกว่า

บางคราวผู้สะสมเข้าใจผิด ก็เกิดการเชื่อมโยงไปถึงของหลวง ของรัชกาลที่ห้าไปได้

ทั้งที่ในความเป็นจริงแล้ว ไม่เกี่ยวกันเลยครับ

ขอให้ลองเปรียบเทียบดู

อีกอย่างหนึ่ง เรื่องตราทรงม้าที่ก้นภาชนะนี้

ขอให้สังเกตที่หมวกของผู้ขี่ม้าดี ๆ ครับ มันมีลักษณะต่างกัน

บางใบคล้ายหมวกทรงหม้อตาล บางใบก็คล้ายหมวกทหารยอดขนนกครับ

http://www.cokethai.com/forum/viewtopic.php?f=95&t=22777&start=60

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 284  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 17:12

ภาพนี้ที่ระลึกเนื่องในโอกาสใดคะ... ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 28
  พิมพ์