เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 73964 คุยกันเรื่องรามเกียรติ์
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 26 ก.ค. 06, 21:23

อ่านเรื่องรามเกียรติ์แล้วก็รู้สึกว่า ยักษ์ ลิง คน ไม่น่าจะต่างกัน
คนออกลูกมาเป็นลิงก็มี (นางสวาหะ-หนุมาน)
ยักษ์มีลูกเป็นคนก็มี(ทศกัณฐ์-สีดา)
นึกไม่ออกว่าลิงมีลูกเป็นคนมีบ้าไหม
แล้วคนมีลูกเป็นยักษ์มีหรือเปล่า ฮืม
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 27 ก.ค. 06, 23:15

บ้า ตกงองูไปครับ
ขอแก้เป็น บ้าง    
ฟ้าเวอร์ริเดียน
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

Try and fail, but don't fail to try.(ไม่รู้ใครพูด)

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 03:49

ชะพรานกมลชั่ว    จิตะมัวมิรู้อาย
ยิงนกกะเรียนตาย ขณะมันสราญรมย์
ใจมึงบ่ปรานี        ก็จะเปรียบอะไรสม
แน่ะมึงจะตกจม    ณ นรกตลอดกาล

อุปชาติฉันท์ที่ยกมานี้กล่าวถึงเรื่องรามเกียรติ์ค่ะ พยายามสืบค้นชื่อผู้แต่งมานานมากแล้วแต่ไม่พบ
ท่านใดทราบ รบกวนช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยค่ะ
มุดฉานะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 16:21

ขอโทษน่ะค่ะคุณหมูน้อยขา..ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยค่ะ..เพราะคิดยังไงก็คิดไม่ออกว่า..หนุมานเป็นน้องเขยสีดาได้ไง..(อนุเคราะห์ผู้ด้อยความรู้กำเต๊อะ..อู้แต้ กึ้ดบ่าออก...)
"จะว่าไปแล้วก็ถือได้ว่าหนุมาน เป็นน้องเขยของชายาพระรามก็ว่าได้ เพียงแต่ไม่มีใครทราบนอกจากผู้อ่าน และ เทวดาบางองค์ (อาจรวมถึงภิเภกด้วย)"

caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 16:32

ขอเดาตอบคุณมุดฉานะ แทนคุณหมูน้อยนะคะ

ดิฉันคิดว่า เป็นเพราะว่า นางสุพรรณมัจฉาเป็นลูกของทศกัณฐ์ ก็คือเป็นน้องคนละแม่กับ
สีดา (แม่ของสีดาคือนางมณโฑ แต่แม่ของสุพรรณมัจฉาเป็นปลา ดิฉันไม่ทราบว่าชื่อ
อะไร)

พอหนุมานตัวเองเราไปเ้กี้ยวสาวเจ้าเข้าจนมีมัจฉานุน้อยออกมา ก็เรียกได้ว่าหนุมานเป็น
น้องเขย (ที่ไม่ได้แต่ง) ของสีดาได้ค่ะ
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 18:57

รามายณะ ไม่ได้แปลว่า การไปของพระราม หรือการเดินทางของพระรามหรือครับ คุณชายองค์ เป็น Rama + Ayana

ยังไม่มีความรู้เพียงพอทางด้านภาษาครับ ผิดถูกชี้แจงด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33598

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 18:57

ตอบค.ห. 62
ลองค้นจินดามณีดูตัวอย่างรามเกียรติ์คำฉันท์ ซิคะ ว่ามีตอนนี้ไหม
เป็นตอนฤาษีวาลมิกิสาปพรานที่ยิงนกกะเรียน
รามเกียรติ์คำฉันท์ตัวต้นฉบับสูญไปแล้ว มีแต่ตัวอย่างที่อ้างไว้ในจินดามณี

ไม่แน่ใจว่าจะถูกไหม เคยอ่านมานานมากแล้ว  แต่พอเห็นก็นึกถึงรามเกียรติ์คำฉันท์ค่ะ
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 19:11

ลืมขยายความว่าทำไม "ไม่มีใครทราบนอกจากผู้อ่านและเทวดาบางองค์" นั่นก็เพราะว่า
ทศกัณฐ์น่ะ สั่งให้เอาสีดาไปลอยน้ำตั้งแต่ยังแบเบาะอยู่เลยนี่คะ ก็นึกเอาเองว่าลูกตายไป
แล้ว

ส่วนพิเ๓กนั้น ตัวดิฉันเองคิดว่าไม่น่าจะทราบว่าสีดาเป็นลูกของทศกัณฐ์ เหตุเพราะว่า
พิเภกเนี่ย ถ้าไม่จับยาม หรือนั่งลงดูจริงๆก็จะไม่ทราบความจริง ตัวพเภกเองก็เป็นผู้ดู
ดวงชะตาของสีดาเมื่อแรกคลอด และเป็นคนแนะนำให้พาสีดาไปลอยน้ำ ก็คงคิดเอา
เหมืือนกันว่า หลานได้ตายไปแล้ว ยิ่งพอมาพบสีดาอีกทีก็กลายเป็นเมียพระราม แถม
สวยจับใจ ใครจะคิดมานั่งดูชะตาว่าเป็นหลานของตัวเอง

อันนี้เวิร์บทูเดาล้วนๆนะคะ ใครรู้จริงช่วยแจ้งแถลงไขทีว่าดิฉันพอจะจบวิชาเดาชั่นมั้ย
อสุรผัด
*

Try and fail, but don't fail to try.(ไม่รู้ใครพูด)

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 22:11

ขอบพระคุณอ.เทาชมพูที่สุดเลยค่ะ  ดีใจจัง  เดี๋ยวจะรีบไปค้นเลยค่ะ  ได้ผลยังไงแล้วจะมาโพสต์ให้รู้ทั่วกันค่ะ

อาจารย์รักษาสุขภาพด้วยนะคะ
รัก อ.เทาชมพูจัง
หมีใหญ่
แขกเรือน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 86

ดูแลกิจการของทางครอบครัวเกี่ยวกับการปลูกป่ายูคา และอื่นๆ

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 06 ส.ค. 06, 22:24

สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับ ผมก็เคยอ่านดุจดังอวตาร แต่ยังไม่เจอตอนที่เกี่ยวกับพระรามเลยครับ แต่เคยอ่านเรื่อง รามเกียรติ์ยุคอวกาศครับ เนื้อหาจะเป็นไปตามที่คุณนิรันตร์กล่าวถึงครับ และศรในแบบต่างๆ ซึ่งหมายถึงตามเรื่องว่าขีปนาวุธ ก็ต้องมีการไปขออนุญาติในระดับต่างๆ ด้วย เหมือนกับที่ไปขอให้ประสิทธิผลจากพรม หรือต้องทำพิธีกี่วัน ซึ่งเสมือนกับการเติมเชื้อเพลิงนั่นเองครับ แต่จะเป็นภาคต่อของดุจดังอวตารหรือไม่ผมไม่ทราบครับ
หมีใหญ่
แขกเรือน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 86

ดูแลกิจการของทางครอบครัวเกี่ยวกับการปลูกป่ายูคา และอื่นๆ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 06 ส.ค. 06, 22:31

ผมหาภาพในคอมไม่เจอ ผมเคยเซฟเก็บไว้ครับ เป็นภาพล้อเลียนในวัดพระแก้วของเราครับ อารมณ์ขันของศิลปิน จะเป็นจุดย่อยในภาพ เช่น ทหารลิงกำลังรวมพลกันอยู่ แต่ก็จะมีบางตัว แอบจู๋จี๋กับเมียที่บ้านก่อนจะมา หรือ ภาพลิงยามที่แอบซ่อนบุหรี่ไว้ขณะทหารลิงหัวหน้าหมู่มาตรวจ ทหารยามแอบหาว เป็นต้นครับไม่ทราบใครพอจะหาได้ ลองมาเผยแพร่ให้ดูกันด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33598

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 06 ส.ค. 06, 22:51

เข้ามาสวัสดีคุณหมีใหญ่ค่ะ

ยังนึกถึงคุณฟ้าอยู่  ถ้าไม่เจอในจินดามณี ลองหา"บ่อเกิดรามเกียรติ์" มาอ่านดูนะคะ
กลับมาอ่านอีกที  สะดุดใจว่าสำนวนภาษาในฉันท์
ใหม่กว่าอยุธยาตอนกลาง จนคิดว่าอาจจะประมาณรัชกาลที่ ๖ นี่เอง  
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 07 ส.ค. 06, 22:09

เรื่องรามเกียรติ์ที่คุณฟ้าถามไม่ได้อยู่ในจินดามณี เพราะว่าภาษาในเล่มนี้เป็นภาษาโบราณมากจนแปล
ไม่ออก ส่วนใน"บ่อเกิดรามเกียรติ์" พระองค์ทรงเล่าถึงฤาษีว่าไปสาปนายพรานที่ยิงนกกระเรียนตาย
ภายหลังฤาษีเสียใจว่าที่ได้สาปแช่งออกจะรุนแรงเกินไปสักหน่อย

แต่ว่าพระราชนิพนธ์ของรัชการที่ 6 ที่เอ่ยถึงนกกระเรียนเป็นร้อยแก้ว (บรรยายโวหาร) ไม่ใช่เป็นฉันท์ดังที่คุณฟ้ายกมา
ที่เปิดดูให้พบว่า
-ไม่ใช่สมัยธนบุรี
-ไม่ใช่ของ ร. 2
-ไม่ใช่ของ ร.4
-ไม่ใช่ของ ร. 5 (โคลงรามเกียรติ์)
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 07 ส.ค. 06, 22:17

ตอบคุณหมี

เก็บภาพสวยๆที่คุณพูดถึงไว้ในอีกคอมอีกเครื่องหนึ่ง รอหน่อยนะ จะส่งลิ้งค์ให้ ภาพรามเกียรติ์นั้นจี้มาก
หากขยายดูรายละเอียดใกล้ๆ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 08 ส.ค. 06, 17:19

สวัสดีค่ะ อ.เทาชมพูและคุณ Japonica

ขอบพระคุณทั้งสองท่านค่ะ  ลองพยายามค้นจากจินดามณีและหลายๆแห่งแล้วก็ยังไมพบค่ะ  รู้สึกคุ้นมากๆแต่นึกไม่ออกว่าไปจำมาจากไหน  มันก็เลยคาใจ  อยากรู้จริงๆ

ขอบคุณคุณ Japonica มากๆค่ะที่ช่วยเปิดหาให้ตั้งหลายเล่ม ประหยัดพลังงานไปเยอะเลย  

จะลองไปหาที่อื่นดูค่ะ  ไม่แน่ใจว่าตอนท้ายของหนังสือนารายณ์สิบปางพระราชนิพนธ์ ร.6 จะมีพูดถึงบ้างรึเปล่า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
  พิมพ์