เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 13982 กระจกของฮิมิโกะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 10 มี.ค. 02, 13:38

บังเอิญเมื่อหลายที่แล้วมีข่าวเกี่ยวกับเจ้าหญิงองค์น้อยที่ประสูติมาจาก
องค์มงกุฎราชกุมารของญี่ปุ่นและพระชายา สื่อมวลชนลงข่าวว่าอาจจะมีการแก้รัฐธรรมนูญ
ให้ผู้หญิงสามารถขึ้นเป็นจักรพรรดิ์ได้ ซึ่งได้รับการวิพากษ์วิจารณ์กันพอสมควร
เพราะสังคมญี่ปุ่นนั้นค่อนข้างจะผู้ชายเป็นใหญ่

เลยทำให้ผมสงสัยว่าในประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นเคยมีผู้หญิงที่ขึ้นเป็นจักรพรรดิ์หรือไม่???
หลังจากที่ซักถามสาวญี่ปุ่นห้องตรงข้ามอยู่เนิ่นนานหลายวันหลายคืน ...
ในที่สุดผมก็... พบว่าไม่เพียงแต่ญี่ปุ่นเคยมีจักรพรรดินี แต่ยังเชื่อว่าเป็นผู้หญิงที่รวบรวมประเทศอีกต่างหาก ...

เธอผู้นั้นมีชื่อว่า ฮิมิโกะ มีชีวิตอยู่ราวศตวรรษที่ 3 ซึ่งเรื่องราวของเธอเขียนอยู่ในบันทึกโบราณ
ที่เป็นภาษาจีน สมัยของเธอตรงกับราชวงค์ Wei ของจีน (ไม่ทราบว่าออกเสียวว่าอย่างไร อุๆ เว่ย หรือ เหว่ย ?)

สาวๆญี่ปุ่นให้การว่า เรื่องราวของฮิมิโกะนั้นชาวญี่ปุ่นรู้จักกันดี แต่หลายๆเรื่องจะออกไปทางอภินิหาร หรือเวทมนต์เป็นกึ่งตำนานเสียสวนใหญ่ แหล่งข่าวแจ้งว่าฮิมิโกะนี่รูปโฉมงดงามเสียด้วย ... อืม

บันทึกโบราณของจีนบอกว่า เมื่อราวๆปี ค.ศ. 239 ฮิมิโกะ ส่งของขวัญไปยังราชสำนักจีนของ ในช่วง Wei Dynasty และขากลับทูตของฮิมิโกะก็ได้ของแรกเปลี่ยนติดมือกลับมา เป็นกระจกจีน
ซึ่งเมื่อสองสามปีที่แล้วก็มีการขุดค้นพบกระจกจีนในสุสาน ซึ่งคาดว่าน่าจะเกี่ยวข้องกับ ฮิมิโกะ ... ถ้าเกี่ยวจริงก็แสดงว่ามีตัวตนจริงในประวัติศาสตร์ ไม่ได้เป็นแต่เพียงตำนานเท่านั้น

ที่น่าสนใจอีกอันหนึ่งคือ บันทึกบอกว่าฮิมิโกะเป็นผู้รวบรวมแคว้นต่างๆในญี่ปุ่นเข้าด้วยกัน
และน่าจะเป็นคนแรกเสียด้วยซ้ำ ... ซึ่งเรื่องนี้เกิดหลังจากยุคสงครามกลางเมืองในสมัยที่
ญี่ปุ่นแบ่งแป็นแคว้นต่างๆ สามสิบกว่าแคว้น ...
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 09:28

อันนี้เป็นลิงก์เรื่องการค้นพบกระจกของฮิมิโกะครับ ...

http://he.net/~archaeol/9805/newsbriefs/japan.html' target='_blank'>http://he.net/~archaeol/9805/newsbriefs/japan.html

หลังจากสอบถามสาวญี่ปุ่นห้องตรงข้ามอีกครั้งก็ได้ความเพิ่มเติมว่า

นอกจากฮิมิโกะแล้ว ในสมัย Heian era ญี่ปุ่นก็มีจักรพรรดิ์หญิงอีกคนหนึ่ง

เธอชื่อว่า ซุอิโกะ (Suiko) ในสมัยหลังจากยุคของเมืองนารา

ซึ่งญี่ปุ่นย้ายเมืองหลวงมาอยู่ที่เกียวโตแล้ว
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 10:57

ฮิมิโกะ ส่งทูตถึงจีน คศ 239
เข้าใจว่าสมัยสุมาอี (Wei ก็คือก๊กโจโฉละครับ)
ขงเบ้งตาย 234
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ม.ค. 02, 23:03

ถ้าเป็นอย่างที่คุณภูมิว่า ก็คือแคว้นเว่ยในเรื่องสามก๊กครับ

สงสัยต่อ -
1. ทำไมเจ้าของกระทู้ต้องไปซักสาวญี่ปุ่นเรื่องนี้ตอนกลางคืน? ซักถามกันตอนกลางวันไม่พอหรือ?
2. ทำไมราชวงศ์ญี่ปุ่นชอบมีเครื่องราชกกุธภัณฑ์เป็นกระจก? ดูเหมือนเครื่องราชกกุธภัณฑ์ที่สำคัญที่สุดของญี่ปุ่นหนึ่งในสามชิ้นก็เป็นกระจกเหมือนกัน แต่อันนั้นตั้งแต่สมัยตั้งราชวงศ์ละมั้ง ดูเหมือนเป็นกระจกของอามาเตราสึโอมิคามี สุริยเทวีที่ญี่ปุ่นเขาเชื่อว่าเป็นบรรพสตรีของราชวงศ์จักรพรรดิญี่ปุ่น เครื่องราชกกุธภัณฑ์โบราณอีกชิ้นเป็นดาบซามูไร ชิ้นที่สามผมจำไม่ได้ว่าเป็นอะไร(สร้อย?))
3. กฏห้ามผู้หญิงเป็นจักรพรรดินีเริ่มมีมาตอนไหน? ในเมื่อในประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นเองก็มีจักรพรรดินีมาแล้วตั้งสององค์ แถมถ้าเราเชื่อตำนาน ต้นวงศ์ของราชวงศ์ก็เป็นเจ้าแม่นะครับไม่ใช่เจ้าพ่อ เจ้าแม่ดวงอาทิตย์ เอ้า - ถ้าจะยกตำนานอีกอันมาค้านว่าจิมมูเทนโนเป็นจักรพรรดิองค์แรก เป็นชาย แต่เทพธิดาอามาเตราสึก็เป็นต้นกำเนิดของจักรพรรดิยิมมูเทนโนอีกทีอยู่ดี

ฝากคุณจ้อเป็นข้ออ้างบังหน้าไปถามสาวญี่ปุ่นต่อด้วยครับ ส่วนมือชั้นคุณภูมิ เห็นจะไม่ต้องใช้ข้ออ้างคำถามนี้ในการคุยกับสาวญี่ปุ่นก็ได้...
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ม.ค. 02, 05:11

ฮ้าๆๆๆ อาริกาโต๊ะ ท่านพี่ นกข ซัง
ผมได้ข้ออ้างให้ไปจีบ... เอ้ยถามใหม่แล้ว เหอๆๆๆ
Iki Ma sho ... let go to ask her ...

ถามกลางวันไม่ได้ครับเนื่องจากกระผมเรียนหนักชนิด ... หามรุ่ง... หามค่ำ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ม.ค. 02, 06:11

ถ้าผมจำไม่ผิด ในสามก๊กฉบับไทยเรียกก๊กเว่ยนี้ว่า วุ่ยก๊ก อีกสองอันรู้สึกจะเป็นจ๊กมก เอ๊ย ... จ๊กก๊ก กับ ง่อก๊ก

แคว้นของพระนางฮิมิโกะ ที่ว่าชื่อ Yamatai นั้นชวนให้นึกถึงชื่อ ยามาโต ซึ่งจำได้คลับคล้ายว่าเป็นชื่อโบราณของญี่ปุ่น
...และชวนให้นึกทะลึ่งไปถึงคำญี่ปุ่นอีกคำ (พระอาญาไม่พ้นเกล้า ..คืนนี้พระราชินีฮิมิโกะจะทรงมาเข้าฝันด่าผมไหมเนี่ย...) ว่า ยามาเต๊ะ ดูเหมือนแปลว่า อย่ามาแตะ เอ๊ย แปลว่า "...อย่าค่ะ ..."  ได้ยินบ่อยๆ ในภาพยนตร์บางประเภทของญี่ปุ่นที่เพื่อนผมชอบดูมาก ผมน่ะเฉยๆ ครับดูเป็นเพื่อนเพื่อนเท่านั้น ... ผมเด็กดี...
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ม.ค. 02, 07:24

แหมผมก็สงสัยมานานแล้วว่าทำไม สาวในวีซีดี ต้องพูดอะไรเกี่ยวกับยามาโต๊ะ  ยามาเต๊ะ เพิ่งรู้ว่าแปลว่า อย่า อย่า อย่าหยุด นี่เอง
ผมเองก็ไม่เคยตั้งใจดูนะครับ แค่เปิดผ่าน ๆ เอง
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ม.ค. 02, 16:04

ยาเมะเตะ  ครับ แปลว่าหยุด (ไม่ใช่มะ)

เครื่องราชกกุธภัณฑ์สามอย่างคือ
กระจก (yata no kagami)
กระบี่ (kusanagi no turugi)
และ แก้ว (yasakani no magatama)
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ม.ค. 02, 23:01

คุณนกข คุณพระนาย และคุณภูมิครับ เอ่อ ... ทำไมผมไม่เคยได้ยินคำว่า ยาเมะเตะ ล่ะครับ
ได้ยินแต่ ยาเมะนัยเตะ อิกินัยเตะ โมอิจิโดะ วนไปวนมาอยู่สามคำ เอ้อ ... ไม่รู้แปลว่าอะไร?

เท่าที่ได้ฟังมา อามาเตราสึโอมิคามีหรือสุริยะเทพเป็นต้นกำเนิดของชาวญี่ปุนทั้งหมดด้วยครับ (ตามความเชื่อ)
โดยที่จักรพรรดิ์ของญี่ปุ่นนั้นเกิดจากโลหิตหรือเลือดของสุริยะเทพ ...

เรื่องกฎห้ามผู้หญิงครองราชย์นั้นเท่าที่ได้ฟังมาคาดว่าไม่ได้เขียนไว้เป็นอย่างชัดเจน
และอาจจะไม่ได้มีกำหนดไว้ในรัฐธรรมนูญอย่างที่ผมเข้าใจในตอนแรก น่าเป็นเพียงแค่ประเพณีที่ยืดหยุ่นได้
เช่นถ้าหากว่าจักรพรรดิ์ไม่มีพระโอรสมีแต่พระธิดา พระธิดาองค์นั้นก็สามารถที่จะขึ้นเป็นจักรพรรดิ์ได้
แต่ถ้ามีพระโอรส จะต้องให้ผู้ชายขึ้นเป็นจักรพรรดิ์ตามประเพณีนิยม
อย่างในกรณีของซุอิโกะ (Suiko) ก็เป็นเช่นนี้คือพระบิดาไม่มีพระโอรส เธอจึงได้ขึ้นเป็นกษัตริย์
ซึ่งไม่เกิดขึ้นบ่อยนักมีอยู่ครั้งเดียวในประวัติศาสตร์
ส่วนตัวฮิมิโกะนั้นเป็นกษัตริย์ได้อย่างไรนี่ก็น่าสนใจครับ กำลังค้นอยู่อีกเหมือนกัน

สำหรับกระจกนั้นยังถามไม่ได้ความครับ ต้องกลับไปถามต่อ อาจจะใช้เวลาหลายวันหน่อย
สงสัยผมจะต้องถามหลายๆคนซะแล้วซิ ฮี่ๆๆๆๆ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 ม.ค. 02, 10:09

ยาเมะนัยเดะ อย่าหยุด (รูปปฎิเสธ)
อิกินัยเตะ อันนี้ขอเซ็นเซอร์  :-)
โมอิจิโดะ อีกครั้ง
มิดะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 ม.ค. 02, 13:54

คุณภูมิขาแล้วคำที่เซ็นเซอร์นี่หมายความว่าอะไรคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ม.ค. 02, 23:08

ว้า กระทู้ติดเรทซะแล่ว

เปลี่ยนเรื่องกลับมาเป็นวิชาการใหม่

ผมจำไม่ได้ว่าจันทรเทพบุตรของญี่ปุ่นชื่ออะไร แต่ว่าเป็นผู้ชายในขณะที่เทพธิดาพระอาทิตย์ของญี่ปุ่นเป็นผู้หญิง แปลกดี เจ้าแม่พระอาทิตย์ เจ้าพ่อพระจันทร์ของญี่ปุ่นนี่ตำนานว่าเป็นพี่น้องกันครับ น้องคนสุดท้องคนที่สามเป็นชาย ชื่อเทพสุซาโนโอะ ดูเหมือนจะเป็นเทพประจำสมุทรหรือยังไงไม่ทราบ แต่ดูจะเป็นเด็กมีปัญหาหน่อย เคยก่อเรื่องทะเลาะกับเทพธิดาอามาเตราสึโอมิคามิพี่สาวคนโต ถูกเทวสภาไล่ลงมาในโลกมนุษย์ แล้วยังไงต่อก็จำไม่ได้แล้ว รู้สึกจะกลับใจกลายเป็นพระเอกไปช่วยชาวบ้านปราบอสูรร้ายแปดหัวรึไงนี่แหละ ดูเหมือนว่าดาบโบราณที่เป็นหนึ่งในสามเครื่องราชกกุธภัณฑ์ประจำราชวงศ์นั้น ตามตำนานว่ามาจากข้างในท่อนหางของอสูรกายแปดหัวตัวนี้เอง

คุณภูมิช่วยขยายความหน่อยครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 ม.ค. 02, 04:19

ได้ความมาแล้วบางส่วนครับ ฮี่ๆๆ
สุซาโนโอะ หรือ Susanoto เป็นเทพเจ้าแห่งกลางคืนครับ

ตามคำภีร์โคจิกิ หรือ Kojoki ซึ่งถือเป็นตำราประวัติศาสตร์เล่มแรกของญี่ปุ่น
ซึ่งว่ากันว่าเป็นทั้งทำราการเมือง ประวัติศาสตร์ ศาสนา และวรรณกรรมไปด้วยในตัว
เล่าถึงตำนานเทพเจ้าและตำนานการกำเนิดของเกาะญี่ปุ่นเอาไว้

เทพเจ้าสององค์แรกที่เกิดขึ้นมาคือ อิซานากิ (Izanagi) กับอิซานามิ (Izanami)
ซึ่งทั้งสองแต่งงานกันเกิดลูกออกมาเป็นเทพเจ้าหลายองค์ แต่ที่เราพูดถึงกันอยู่ก็คือ
อามาเตราสึ เทพเจ้าแห่งดวงอาทิตย์ กับ ซุสาเนโอะ เทพเจ้าแห่งกลางคืน

เทพอิซานามินั้นออกลูกมากไปหน่อย พอคลอดบุตรคนสุดท้ายคือเทพแห่งไฟก็เสียชีวิต
ซึ่งทำให้ซุสาเนโอะซึ่งเป็นลูกชาย เศร้าโศกเสียใจกลายเป็นเด็กมีปัญหา อ่อนแอ ไม่เข้มแข็ง
พอมีปัญหามากๆเข้าก็เลยถูกขับไล่ออกมาจากสวรรค์โดยบิดาคืออิซานากิ  
ตกลงมาในหมู่บ้านเจออสูรกาย 8 หัว อย่างที่คุณนกข. ว่ามาแล้ว
และซุสาเนโอะก็สามารถสังหารอสูรกายได้ แถมยังพบสาวงามอีกต่างหาก

เรื่องราวดำเนิดต่อไปยังไงก็ไม่ทราบได้ ระหว่างที่ซุสาเนโอะ เร่ร่อนอยู่ในโลกมนุษย์
พี่สาว (หรือน้องสาว?) คือ อามาเตราสึ เทพแห่งดวงอาทิตย์เกิดสงสาร
เลยชวนไปอยู่ด้วย แต่ซุสาเนโอะ ยังเกเรเหมือนเดิม ไม่รู้เหมือนกันว่าไปทำอะไรเข้า (เพราะคนที่เล่าให้ฟังจำไม่ได้ฉ
อามาเตราสึเลยเศร้าโศกเสียใจ ไปขังตัวเองอยู่ในถ้ำ ...

พออามาเตราสึขังตัวเองอยู่ในถ้ำ ชาวบ้านก็เดือดร้อนเพราะ ไม่มีแสงแดด (ก็ตัวเธอเป็นเทพดวงอาทิตย์)
เทพเจ้าอื่นๆก็เลยวางแผนปลอมตัวเป็นชาวบ้าน ไปจัดงานรื่นเริงที่หน้าถ้ำ ร้องรำทำเพลง กัน
อามาเตราสึ ก็สงสัยว่าทำไมชาวบ้านพวกนี้อารมณ์ดีจัง มาเต้นรำกันในความมืด
หล่อนก็เลยแง้มปากถ้ำออกมาดู พอหล่อมโพล่ออกมา ก็ถูกเทพเจ้าองค์อื่นๆดึงตัวออกมานอกถ้ำ

เท่าที่ได้ฟังมารู้สึกว่าตอนที่มีงานรื่นเริงนั้น จะมีการนำกระจกออกมาล่ออามาเตราสึด้วย ...
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 ม.ค. 02, 04:32

ส่วนเรื่องเครื่องราชกกุธภัณฑ์ที่สำคัญที่สุดของญี่ปุ่นสามชิ้นนั้นก็มีบันทึกอยู่ในโคจิกิเช่นเดียวกันครับ

เป็นเรื่องราวตำนานของ นินิกิ ซึ่งถือว่าเป็นจักรพรรดิ์ที่ถูกอามาเตราสึส่งลงมาปกครองญี่ปุ่น

เรื่องมีอยู่ว่า อามาเตราสึส่งหลานชายคือ นินิกิโนมิโกโต๊ะ (Ninigi-no-Mikoto) ลงมาเพื่อปกครองญี่ปุ่น

มิโกโต๊ะนั้นหมายถึงเจ้าชายอะไรทำนองนั้น ...

ก่อนที่นินิกิจะลงมายังโลก อามาเตราสึก็ให้ของขวัญ คือของวิเศษมา 3 ชิ้น

คือ หยก (หรือสร้อยหยกก็ได้ถ้าเอาสร้อยร้อยเข้าด้วยกัน)

ชื่อว่า ยาซากะโนะมากาตามา (Yasaka-no-Magatama)

อีกอันคือดาบวิเศษ คูซานากิ โนะซูรูกิ (Kusanagi-no-Tsurugi)

กับกระจกโลหะที่ชื่อว่า  ยาตะโนะคากามิ (Yaata-no-Kagami)

อามาเตราสึบอกกับนินิกิว่า กระจกนั้นคือวิญญานของเธอ ให้นินิกิบูชากระจกเหมือนตัวเธอ

หลังจากนั้นนินิกิก็ลงมายังโลกมนุษย์
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW938x013.gif'>
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 ม.ค. 02, 05:00

ในตำราโคจิกินี้บันทึกวิธีจีบสาวแบบโบราณของญี่ปุ่นไว้เหมือนกัน ลองฟังดูก็แล้วกันครับ

หลังจากที่นินิกิ ลงมายังโลกมนุษย์ สร้างปราสาทเรียกร้อยแล้วก็บังเอิญไปเจอสาวสวยนางหนึ่งเข้า

นินิกิก็เลยถามเธอว่า " น้องสาวเป็นลูกใครจ๊ะ"

สาวงามก็ตอบว่า "หม่อมฉันเป็นบุตรสาวของโอยามาซึ ซึ่งเป็นเทพท้องถิ่นแถวนี้

ส่วนตัวหม่อมฉันมีนามว่าโคโนฮานะ "

นินิกิถามต่อ " ตัวเจ้ามีพี่สาวหรือน้องสาวหรือเปล่า "

โคโนฮานะตอบกลับ "มีพี่สาวชื่ออิวานากะ พัยคะ"

นินิกิตอบทันที "ข้าอยากจะแต่งงานกับเจ้า ตกลงว่าไง?"  

โฮ่ๆๆ อะไรมันจะปานนั้น โคโนฮนะก็ตอบว่าขอกลับไปถามพ่อก่อน

ซึ่งพ่อของเธอก็ดีใจมากเลยส่งตัว โคโนฮานะ กับพี่สาวคือ อิวานากะ มาให้นินิกิ พร้อมของกำนัลเพียบ

แต่ว่า นินิกิ ส่งตัวอิวานากะกลับคือพ่อของหล่อน แล้ว spent the night กับโคโนฮานะเพียงคนเดียว

ด้วยเหตุผลก็คือ อิวานากะไม่สวย ...

หลังจากอยู่ด้วยกันหนึ่งคืน โคโนฮานะ ก็ตั้งท้อง แต่พอหล่อนไปบอกกับนินิกิว่าหล่อนท้อง

นินิกิกลับไม่ยอมรับ บอกว่าอะไรอยู่ด้วยกันคืนเดียวท้องได้ไง ... อุๆๆๆ

ช่างเป็นสุภาพบุรุษจริงๆ เหอๆๆๆ

โคโนฮานะ โกรธจัดเลยบอกว่าถ้าไม่ใช่ลูกของนินิกิจริงขออย่าให้คลอดออกมาโดยปลอดภัย

แล้วเธอก็ได้สร้างกระท่อมไว้สำหรับคลอดบุตร ในขณะที่กำลังจะคลอดนั้นก็จุดไฟเผากระท่อมซะ

(เพื่อจะพิสูจน์ว่าเป็นลูกของนินิกิจริงหรือเปล่า) ปรากฎว่าลูกคลอดปลอดภัยเป็นแฝดสามอีกต่างหาก

และหนึ่งในสามคนนี้ก็เป็นต้นราชวงค์ของจักรพรรดิ์ญี่ปุ่นครับ ...

อ่านเรื่องย่อๆได้ที่เว็ปนี้ครับ

http://www.harapan.co.jp/english/miya_e/myth/kojiki_ninigi.htm' target='_blank'>http://www.harapan.co.jp/english/miya_e/myth/kojiki_ninigi.htm

มีแผนฝังจักรพรรดิ์และเทพเจ้าให้ดูด้วย ... รู้สึกว่าที่สุดสายของแผนผังจะมีจักรพรรดิ์ชื่อ จิมมู

ซึ่งถือว่าเป็นจักรพรรดิ์โบราณที่มีชื่อเสียงองค์หนึ่ง

ส่วนรูปข้างล่างเป็นภาพของนินิกิพระเอกของเรา
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW938x014.gif'>
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์