เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 7215 คิดถึงสมาชิกเก่าๆที่เคยนั่งจิบน้ำชาเสวนากันบนเรือนไทย
ฟ้าฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ทำงานที่บริษัทดีทแฮล์ม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 11:27

ยกมือท่วมหัวด้วยคนคะ
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 12:06

สำหรับผมถึงไหนถึงกันอยู่แล้วครับ แต่ช่วงนี้ใจหายๆ ยังไงพิกล รู้สึกเหมือนว่าขาดอะไรไปบางอย่าง
เลยร้องเพลงนี้ด้วยน้ำเสียงเศร้าๆ แกมออดอ้อนครับ

: พี่จากจอมขวัญ ไม่เห็นหน้าน้องวันแสนจะเศร้า  คิด เจ้าคิดถึง พี่หรือเปล่าเมื่อคราวที่แรมร้างไกล
......: ไม่เคยคิดถึงใคร

: โถใจพี่ยังห่วงบังอร

......: ไม่รุ ไม่อยากฟัง

: ช่างพกแต่แง่งอน

......: ไม่ใช้มาไหว้วอน

: จะง้องอนร่ำไป

......: อย่าคิดมาห่วงใย

: ไม่รักพี่ไม่มา

......: ก็ใครไปเชิญเล่าหนา เขาชังน้ำหน้าเหลือดี

: จริงรึ

......: จริงซิ

: แน่น่ะ

......: อ๋อ แน่ซิ

: อย่ายั่วน่ะ

......: มายั่วซิ

: คนอวดดี

......: จะอวดดี

: งั้นพี่ไป

......: จะไป แห่งใดหรือนี่

: ก็อยากมาไล่เขาดี

......: ขืนไปดูซิ แล้วไม่ต้องมา

: เจ้ารักพี่ก็รู้

......: เจ้าชู้ ไม่สร่างซา

: พี่รักแต่แก้วตา

......: อุ๊ย อย่าหวานประจบเลย

: พี่รักจนสุดเฉลย

......: เอ่ยเสียจนเบื่อฟัง

: เรามาลืมความหลังรักกันดังเก่า นะเออ

หาคนร้องคู่ไม่ได้ ก็เลยเว้นเอาไว้ก่อนครับ
ฝอยฝน
ชมพูพาน
ตอบ: 104

architect

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 13:00

พระเอกเก่ามาแล้วคนหนึ่ง
ขอเอาช่อดอกไม้มารับขวัญแทนพวงมาลัย
ตอนนี้จะแปลงร่างเป็นแม่ยกก็จนใจ ไม่รู้วิธีค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 16:32

ข่าวล่ามาเร็วว่านางเอกเจ้าเก่า  สมัครเข้าเป็นสมาชิกแล้วค่ะ
ตอนนี้กำลังแต่งองค์ทรงเครื่องอยู่หลังม่าน
ซ้อมเพลงลิเกไปพลางๆ
จะออกโรงเมื่อไรยังไม่ได้แถลงเปิดตัวกับสื่อมวลชน
ทนเสียงพระเอกออดอ้อนไม่ไหว เดี๋ยวก็คงออกมาเองละค่ะ  
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 16:40

ผู้หญิงนี่เนอะ อยู่ด้วยก็งอนไม่พูดด้วย
พอจะไปก็งอนไม่ให้ไปอีก ว่ามั้ยคุณแจ้ง
หวานหน่อยก็ว่าเจ้าชู้ ไม่หวานก็ว่าไม่ละเอียดอ่อน
แต่ก็น่ารักดี ฮ่าๆๆๆๆๆ        

จิบน้ำชาพลางๆ รอนางเอก
อันนี้แก้วเบียร์แต่ใส่น้ำชาชั่วคราว แม้ไม่ได้รสชาดแต่ได้บรรยากาศ    
เรไร
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 19:04

แหวกม่านมามองแควนแควน ...... แหมคนดูหนาแน่นเชียวหนา
แต่ละคนหน้าคุ้นคุ้น......................ล้วนแต่รุ่นเก่าสามช่า
เสียงพระเอกร้องเพลงแจ้ว............เล่นบทเดิมอีกแล้วหรือพี่แจ้งจ๋า
เห็นจีบมาก็หลายคน.................... .ยังไม่ได้ผลเลยหรือเจ้าขา
จีบจนนางเอกหนีหาย....................คงไม่อยากเป็นฝ่ายซ้ายขวา
เรื่องนี้ขอบทนางร้าย................... .เพราะเบื่อผู้ชายเกี้ยวพา
พระเอกจีบแล้วทิ้งขว้าง................ไม่ทำอะไรสักอย่างเลยจ้า
เล่นเรื่องไหนก็เรื่องนั้น............ .....โดยเฉพาะท่านนิลกังขา
เชิญพี่ฝนพี่นนทิราพี่ทองรัก...... ...ถ้าไม่กลัวอกหักก็เชิญเลยหนา
ช่วยเป็นนางเอกสักคนเถิด.............รับรองพี่ได้เกิดเป็นดารา.

เตร้งเตรง เตร่งเตร้งงงงง
แจ้ง ใบตอง
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ทำงานเป็นลูกจ้างหลวง

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 19:43

โอย..ใจจะหายอีกแล้วครับ เห็นน้องเรไรมาตัดพ้อต่อว่า ผมเองก็ไม่มีเวลาจะมาอธิบาย (แก้ตัวนั่นแหละ) ให้ฟังได้ เนื่องจากติดราชการต้องไปประชุมที่กรุงเทพฯ ครับ จะกลับมาวันจันทร์ ยังไงคุณจ้อกับคุณเปี้ยวช่วยรับหน้าไว้ก่อนนะครับ..    
ทองรัก
พาลี
ตอบ: 390

นักวิจัย

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 20:40

เอาช่อดอกไม้มาต้อนรับนางเอกด้วยคนค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 21:39

มาต้อนรับนางเอกด้วยคน

ว้า คุณเปี้ยว หยั่งงี้กลายเป็นแม่ค้ามาขายส้มตำไม่ได้แล้วซี
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 22:05

ว้าวๆๆ นางเอกมาแล้ว  

แต่พระเอกจะหาย แหม๋ ถ้าเป็นผมนี่ คำแก้ตัวนี้ฟังไม่ขี้นนะ
อย่าไปเชื่อ แม่หญิงอย่าไปเชื่อ   ฮ่าๆ
คุณหลวงนิลก็ด้วย อย่าไปเชื่อๆ ว่าติดธุระ
นี่แน่ บอกความจริงมานะ !

เอ แล้วคุณไมเคิลและเพื่อนๆไม่มาที่นี่แล้วหรอครับ ไม่เห็นมาสมัครเลย
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 17 เม.ย. 02, 22:56

เอ้า ... นางเอกท่าจะพร้อมแล้ว พระเอก พระรอง หายไปไหนกันหมดละคะนี่

คุณ นกกางเขน ช่วยออกแขกประเดิมทีสิเจ้าคะ คราวนี้เราจะเล่นเรื่องอะไรกันดีละเนี่ย    
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 18 เม.ย. 02, 03:45

อ้อ ลืมไปคุณนกข. เราหมู่นี้ไม่ค่อยว่าง

มีหนุ่มๆคนไหนคารมดีจะสมัครช่วยออกแขกประเดิม'ลิเก'เวทีนี้มั๊ยคะ

เอ...หรือว่าหนุ่มๆ (ทั้งหนุ่มน้อยและหนุ่ม<เหลือ>น้อยของเราจะ'เก'กันหมดคะเนี่ย    
Little Sun
พาลี
ตอบ: 212

กำลังตามหาความฝัน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 18 เม.ย. 02, 18:11

มารอดูลิเกค่ะ  แล้วพระเอกไม่มีหรือคะ
เรไร
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 18 เม.ย. 02, 20:18

ระหว่างรอบท ออกแขก
หรือคุณพี่เปี้ยวจะมาเล่นตลกหน้าม่านฆ่าเวลาไปก่อนก็ได้
บทตัวตลกขาเดี้ยงอ่ะนะ   แม่หญิงว่าคุณพี่เล่นได้สมบทบาทเจ้าค่ะ  
(คิกคิก)

ระหว่างนี้ เปิดเทปเพลงให้ฟังพลาง ๆ  นะเจ้าคะ

...ชาติก่อนเราเพียง คู่เคียง เด็ดดอกไม้ร่วมต้น
แต่ว่าเราสองคน ไม่สนใจ ใส่บาตรร่วมขัน
ชาตินี้เราสอง จึงต้องโศกศัลย์
รักกัน ชอบกัน ไม่ได้อยู่ร่วมกัน บุญเรานั้นไม่มี...

เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 19 เม.ย. 02, 01:18

เอ่อ ขอไม่รับบทนี้ชั่วคราว เดี๋ยวโดนถาดตีหัว กลัวหัวจะเดี้ยงไปด้วย ช่วงนี้ต้องใช้สมองเยอะ

มาแซวพระเอก(เติม s)กันดีกว่า  

หลวงนิล : "อ้าว เป็นอะไรล่ะพ่อแจ้ง หน้าตาเศร้าๆ   "
พ่อแจ้ง : "เฮ้อ.... ก็ผมกำลังจะได้เป็นพ่อคนนะซิ   "  
หลวงนิล : "อ้าว มันน่าจะดีใจสิอย่างงั้น มาฉลองกันหน่อย  เศร้าทำไม "
พ่อแจ้ง : "........................................."

ให้เติมคำตอบของพ่อแจ้งตามใจชอบ   คำตอบใครเด็ดมีรางวัล
(มันเป็นเรื่องธรรมชาติ ที่การนินทามักเกิดลับหลัง ตอนคุณไม่อยู่    )
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์