เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7400 เล่นลิเกวิชาการดอทคอมเรื่องอะไรกันดี เชิญเสนอชื่อเรื่องที่ ๓ ค่ะ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 13:27

อยากดูหอก  เอ๊ย อยากดูคุณ jor เล่นลิเกค่ะ

ดิฉันว่า คุณ นกข. เหมาะจะเป็นชาละวันมากกว่า
แล้วให้คุณแจ้งเป็นนางเอก เปลี่ยนบรรยากาศบ้าง
คุณพระนายเป็นไกรทองน่าจะดี แต่ต้องไปเคลียกับแม่ยูงซะก่อนนะคะ เดี๋ยววงแตก
ไม่จบเรื่อง   เมียพระเอกมาตามอีก
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 มี.ค. 01, 17:33

ไม่ไหวครับคุณบัว ถ้าจะให้ผมเป็นนางเอก เวลาเข้าพระเข้านาง จักกะเดียมแย่
เผลอๆ ฟ้าจะผ่าเอา คราวที่แล้วพลาดไม่ได้เล่นลิเกกะเค้าด้วย ตอนนี้คงต้อง
เยี่ยมๆมองๆ ดูสถานการณ์ก่อนครับ ผู้รู้โปรดช่วยสอนสั่ง...
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 09:18

จะตามดูติดขอบมอนิเตอร์ค่ะ  แต่ไกรทองก็ดีนะคะ  มีสีสันและเป็นไทยดี
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 18:22

สนับสนุนไกรทองครับ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 21:52

นึกว่าจะขอสมัครเป็น กระต่ายแดง ซะหน่อย
ถ้าไกรทองเป็นอะไรดีหว่า
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 22:00

เจ้ากระต่ายแดงนี่มันม้าในสามก๊กไม่ใช่เหรอ ไม่เล่นเป็นคนเหรอ?
เรื่อไกรทองชาละวันท่าจะดีครับ ตกลงคนกับจระเข้คู่นี้ถึงจะเป็นศัตรูคู่อาฆาตตามล้างตามผลาญกันในแง่หนึ่ง แต่อีกแง่ก็ร่วมผัวร่วมเมียกันด้วย เมียคนหนึ่งของไกรทองคือตะเภาแก้ว เคยเป็นเมียชาละวันมาก่อน (ผมไม่เชื่อครับว่าชาละวันจะคาบตะเภาแก้วไปเพื่อไปสะกดไว้ดูเล่นเฉยๆ) เมียของชาละมันคือวิมาลา ตอนหลังก็ตกไปเป็นเมียไกรทอง... มั่วดีครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 15 มี.ค. 01, 23:15

ขอยกมือให้ไกรทองอีกหนึ่งเสียงครับ

... สาวเมืองพิจิตรอดีตชาละวัน
เธอลูกใครกันเล่าจ๊ะแม่จันทร์แสงส่อง
หรือเป็นเชื้อชาติทายาทตะเภาทอง
อยากเป็นตะเข้ว่ายเร่คาบน้อง
พากลับวังทองเคล้าคลอแม่คุณ...
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 03:39

เล่นเรื่องอะไรก็ดี  ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเป็นแบบเล่นตามบทหรือเล่นสดดี  มีตัวแสดงเยอะๆหลายๆสไตล์  ถ้าไม่มีผู้กำกับแล้ว  เดี๋ยวจะยิ่งกว่าจับปูใส่กระด้งอีกนะคะ  ยิ่งจะมีทั้งงูทั้งหนูทั้งหม้อทั้งไหอย่างนี้  คงกู่ไม่กลับแน่เลย  หึหึ  จะสมัครมาเล่นด้วย  ก็ชักกลัวๆว่าจะตามมุขปริศนาอักษรไขว้กะเค้าไม่ทัน  เลยขอเป็นฝ่ายพลาธิการส่งข้าวส่งแกงดีกว่านะคะวิกนี้
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 04:08

ไกรทอง ครับ เต็มเสียงเลย จันทโครพ ได้ฉุดแค่นาง โมราคนเดียว
ไกรทองนี่ ชาละวันมีเมียซะสอง
แล้วก็ มีตะเภาแก้ว ตะเภาทองอีกสอง อืม หวาน อิอิ  แต่เราจะได้เล่นเปล่าน้อ ไม่เอาคุณแจ้งเป็นนางเอกนะครับ
นางเอกต้องอย่างคุณบัวสิครับ เล่นเป็นวิมาลา หรือ ตะเภาทองท่าจะดี
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 04:26

อ้าวคุณพระนาย ตกลงจะเป็นไกรทอง หรือ จะเป็นจระเข้ครับนี่
ถ้าจระเข้คงต้องมีจรเข้หลายตัวซะละมั๊ง แว่วๆ ว่าคุณแจ้งจะเปลงร่างอยู่หยกๆ
สงสัยวิกนี้นางเอกคงหายากแฮะ ... จระเข้ตรึมเลย เหอๆๆๆ

พี่พวงร้อยเป็นตะเภาแก้วสิครับ
บทง่ายมาก ไม่ต้องทำอะไร อาบน้ำอย่างเดียว
แต่หลบพ่อชาละวันเอาเองแล้วกันครับ เหอๆๆๆๆ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 07:53

ชักงงแล้ว ตะเภาไหนโดนงาบกันแน่ล่ะคะ  แล้วเรื่องไกรทองนี้มีตัวชื่อ เลื่อมลายวรรณ รึเปล่าคะ

คุณจ้อ พี่ถนัดบทเมียหลวงน่ะจิ(เอ แต่มันวุ่นๆที่เมียหลวงกลายเป็นเมียน้อย เมียน้อยกลายเป็นเมียหลวง  เด๋วก็ต้องเล่นไปเอายาหม่องมาถูขมับไปด้วยน่ะซีคะ)  ยิ่งเพิ่งไปฝึกบทวีนแตกหักกระบี่มาแล้วด้วย เอิ๊กๆๆ  อยากเล่นตอนวิมาลา(ไม่ทราบใช่ป่าว) ยั๊วะจัด ฉีกยันต์กลับเป็นนางตะเข้ออกมาอาละวาดน่ะค่ะ  บทแบบนี้คล่องกว่าเยอะ เหอๆๆ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 08:38

อยากให้คุณพี่พวงร้อยเป็นนางเอกค่ะ คงจะมีพระเอกบางคน หรือ หลายคนดีใจ
อยากเล่นด้วยค่ะ แต่คุณสมบัติไม่ถึง
แต่งกลอนไม่เก่ง  ร้องลิเกก็ไม่เป็น บทเข้าพระเข้านางก็ไม่เคย  
พระเอกแต่ละคนที่นี่ระดับเซียนทั้งนั้น กลัวเอาตัวไม่รอด  จะได้สามีมากกว่าสองน่ะซีคะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 09:32

ถ้าแม่ตะเภาน้อย น้องเรไร มาเล่นเป็นนางเอกละก็
ผมว่าจระเข้คงจะเต็มคลองครับท่านผู้ชม

อ้า... พี่พวงฯจะเป็นตะเข้วิมาลาจริงๆ อะป่าวครับ ?
ต้องถามความเห็น จะเข้แจ้งดูก่อน ว่าจะใหวหรือเปล่า
คุณแจ้งจะลื่นไม่ออกก็คราวนี้แหละ เหอๆๆๆๆๆๆ
เหมาะสม เหมาะสม ผมเชียร์สุดตัว
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 09:37

แม่หญิงเล่นเป็นตะเภาแก้วสิครับ
อย่างที่บอก บทไม่มีอะไรมาก ไม่โดนงาบ ไม่ต้องเจรจามาก
อาบน้ำอย่างเดียว
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 16 มี.ค. 01, 13:23

แล้วเวลาอาบน้ำนี่ ต้องใส่ชุดโนพีซ เอ๊ย ทูพีซ ของคุณแจ้งหรือเปล่าคะ
ใจไม่ถึงอ่ะค่ะ..
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์