เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 18467 ผู้ชนะสิบทิศ ตอนกุสุมาเลือกใคร : ลิเกคณะวิชาการดอทคอม..มาแล้วจ้าาาา(ต่อจากกระทู้ ๑๘๔)
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 01:57

@  แม่นมดีใจได้รับทรัพย์.....คอยเปิดห้องหับไว้รับแขก
ทำเหมือนรายการทีวี..........ดูดีๆแล้วไม่เห็นแปลก
จัดโต๊ะตั้งรับหนุ่ม..................อย่าเพิ่งมาสุมต้องจับแยก
คุณพระนายที่มาก่อน..........ขอเชิญตามหนอนมานั่งเบอร์แรก
ขุนแผนมาที่สอง....................ก็นั่งที่รองๆอย่าวอกแวก
เพชรกล้าพ่อมาไกล...............หนีจากสกุลไทยแถมมาแปลก
ขอเชิญทุกท่านนั่ง................มีส้มตำให้สั่งแซ่บจนครกแตก
จะเผ็ดน้อย หรือเผ็ดมาก......ใส่พริกมากๆกินแล้วปากแหก
เดี๋ยวกุสุมาคงมานั่ง..............คุยกันไปพลางๆอย่าเพิ่งสอดแทรก

ใครจะให้ซองแม่นม....เอ่อ  เอิงเงย  ก็รีบให้เสีย
แล้วนมหนอนจะช่วยเชียร์  ลิ้นเชลียร์ทาแชลแล็ค  เตร๊ง  เตรง  เตร่ง  เตร๊งงง
ตะละแม่กุสุมา  หนุ่มมาแล้วสามเพคะ...อิอิ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 06:32

เข้ามาก่อนเลยครับ ขอเป็นบทเจรจามั่งแล้วกันนะแม่ยาหยี
ตัวพี่เป็นมหาดเล็กของขุนหลวงท่านในวัง
แม้จะมีทรัพย์น้อยไม่เท่าขุนแผน แต่พี่ก็มีความจริงใจ เป้นที่ตั้ง เรื่องอมหุ้นอะไรพี่ก็ไม่มีเรียกได้ว่าจนกว่าคนใช้ของพ่อเพชรกล้าซะด้วยซ้ำ
แต่แม่กุสุมายาใจเอ๋ย อันความรักที่พี่มีนี้เต็มที่
นอกจากดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์แล้วไซร้
พี่จะหามาให้น้องเชยชม ยิ่งดาวน์นั้นไม่ต้องห่วง พี่ถนัดเป็นนักหนา ทุกอย่างที่พี่มีนี้ได้มาด้วยดาวน์ทั้งสิ้น  จึงมาชวนแม่ไปช่วยกันผ่อนดาวน์ของเราเถิด
Tethys
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 07:57

ชุลมุนวุ่นวายอยู่แต่โลกภายนอก
ขาดแวะเวียนโลกในนี้ไปนาน
โฮโฮ มีลิเกแล้วหรือนี้

ลากกี่ตัวโปรดมานั่งดู
ชอส้มตำไทยรสจัดๆ เปรี้ยวนำ ไม่เผ็ดสักจาน
ตามด้วยข้าวเหนียว กับลาบหมู ไก่ย่าง เนื้อติดมัน ได้ด้วยหรือเปล่าคะ

นานๆ ได้ดูที อิอิ
คนดู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 08:30

โห หาบกระจาดใส่แต่เครื่องส้มตำมาอย่างเดียวเท่านั้นเจ้าข้า  พ่่อแม่พี่น้องเอ๋ย  ใครอยากกินอย่างอื่นเด๋วรอเจ้าอื่นละกันนะจ๊ะ    มีตำไทยใส่กุ้งแห้ง
หรือแบบใส่ปูนาดองสดๆ  ยังไม่เค็มปี๋เหมือนจ้าวยายเมี้ยนวิกโน้นนะคะ  แล้วยังมีบักกอกไว้ทำตำลาวใส่ปลาร้าด้วยค่า  
ทั้งครกทั้งสากทั้งเครื่องแม่ค้าก็หาบหลังแอ่นแล้วค่า   เอ้า ใครจะมาขายอย่างอื่นหาลำไพ่ไปโจ้กะป้าหนอนตอนปิดวิกแล้วมั้ยล่ะ  เชิญเลยค่า

พ่อจะเด็ด ไปทำอะไรอยู่น้า  เด๋วจะได้เด็ดแต่แห้วน่ะซี้  ไม่มาซักกะที  แม่กุสุมาเค้าจะรอมั้ยเนี่ย  
เอ้าแม้ค้าทำส้มตำปูดองให้นางเอกก่อนซักจานไว้ทานรอพระเอกแล้วกันนะค้า
คนต๋าย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 08:41

อุเหม่ๆ คนต๋ายห๋ายไปม่ายกี่หวัน ลืมกันหม๊ดแหลว (อ่านเป็นเสียงใต้นะ)
แมนางทั้งหลาย หายมาอยู่กระทู้นี้หมด ไม่ได้ๆ ตามมาจีบต่อ

อ้อ เดี่ยวก่อน หิวส้มตำเหมือนกัน เอาส้มตำปูจานนึง
เผ็ดๆสุดๆ นะ เดี่ยวเอาไปให้คุณพระนายกินหน่อย
จะได้ไปนั่งร้องไห้น้ำตาไหลพรากๆ เผ็ดๆ แล้วกุสุมาจะเป็นของเรา ฮาๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 09:00

เอ้อระเหยลอยมา...ลอยมาแล้วต๊กกะใจ
แฟนลิเกอยู่เต็มพื้นที่....ส้มตำขายดี เสิฟแทบไม่ไหว
กลายเป็นส้มตำเงินล้าน....ได้ออกรายการ ..เอ๋ย...โชว์ทไวไล้ต์
แม่นมเจ้าขา.... คุณพระนายเสนอมา   แม่ว่าน่าสนไหม
ชวนจัดสมาคมชมดาวน์...แม่หนอนนั้นเล่า  แทนน้องแหม่มก็ยังได้
คุณค้นต๋ายเล่นตัดกำลัง...คุณพระนายได้แต่นั่งกินเสือร้องไห้
พวงเจ้าเอ๋ยดอกกะชาย.....ตัดสินใจไม่ได้...ซะทีเอย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 09:10

(บทเจรจา)
คุณค้นต๋ายโต้โผใหญ่เจ้าขา
อิฉันกุสุมา ขอปรึกษาว่าเรามาจัดสรรพื้นที่รอบโรงลิเก
ตั้งร้านขายไก่ย่าง   ลาบหมู  เนื้อน้ำตก ข้าวเหนียว  กันเป็นล่ำเป็นสัน  แข่งกะKFC เถอะเจ้าค่ะ
ถ้ามีแกงเหลือง ขนมจีนน้ำยาปักษ์ใต้  มาสมทบด้วยได้ก็ยิ่งดี
จะได้ทุนคืนไวๆไปสมทบทุนช่วยน้ำท่วมภาคใต้กันซะที  น้ำแห้งแล้วทุนยังไปไม่ถึง
เท่าที่เอาวิชา Econ 101 มาใช้  ดีมานด์เรื่องส้มตำท่าทางจะมากกว่าลิเกนะเจ้าคะ  ส่วนซัพพลายยังน้อยมาก  มีแม่ค้าอยู่เจ้าเดียว  ผิดกะซัพพลายพระเอกลิเก มีแยะเลย
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 13:57

ได้ยินเสียงคุยโฉงเฉง
ตัวอิฉันเองกลัวตกข่าว  จึงมาสืบเรื่องราว
รีบสาวเท้าเดินเร่ง
เห็นแม่ยกถือพวงมาลัย รูปหัวใจใบละพัน
ยิ่งตระหนกงกงัน   ก็ เธอยืนกันหน้าเคร่ง
เห็นหนุ่ม หนุ่ม ท่าพระเอ้กพระเอก
ยืนรอเงกน้ำลายฉ่ำ  อยู่ข้างครกส้มตำ
อิฉันละขำปนเซ็ง
อ๋อแม่ยกถกเจมรรอ จะคล้องคอชิงคนแรก
แต่พระเอกกลับติดรสแปลก
ส้มตำปลาแดก ลาวมาเอง
เตรง เตร่ง เตร่ง เต้ง เตรง เตรง เตร้ง เตรง เตรง
แถม ด้วย โอด ตะ เรง เตร่ง ตรุม ตะ เรง เตร่ง ตรุม  (สำหรับแม่ยก)
(เจรจา) อิฉันคงจะเดินหลงอยู่นานทีเดียว ถ้าไม่ได้ตามกลิ่นไหปลาแดกมาละกัอ คงจะหลงไปไกลอีกละนี่  ได้ยิน ตะละแม่ กุสุมาเทา เธอ
ชวนเล่นลิเก เรื่องผู้ชนะสิบทิศ อิฉันก็ชักจะเลือนๆ จะให้เล่นตอนไหนล่ะคะ นี่ จะจับตอน
สยุมพรตองอู หรือสยุมพรเมืองแปร นายโรง
กรุณาเล่าเรื่องย่อก่อนค่ะ จะได้เลือกบทถูกใจ
เอ รึจะเปลี่ยนใจเป็นแม่ยกดี แต่เห็นจะสู้ไม่ไหวละเจ้าต่ะ  บทเจรจาของอิฉันก็ยืดยาวเสียเหลือเกิน  ช่องข้อความก็แค้บแคบขยายก็ไม่เป็น  ใครทำได้ช่วยบอกทีค่ะ ขอบคุณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 14:11

อ้าว  นางเอกตัวจริงมาแล้ว   มัวหลงทางอยู่ซะนาน  เลยถูกชิงบทแล้วละค่ะ  อิอิ
ตอนกุสุมาเลือก(ตั้ง)คู่ค่ะ   ยาขอบไม่ได้แต่ง  เทาชมพูแต่งเอง   ละเลงได้ถนัดกว่า

ถึงตอนนี้  มีหนุ่มมานั่งรอให้เลือกอยู่แล้วหลายราย
คุณพระนาย  พิธีกรรายการสมาคมชมดาวน์  ถ้าชนะ    เห็นว่าจะชวนกุสุมาไปจัดรายการดาวน์ล้านดวงอีกตะหาก
ขุนแผนแสนสะเทือน มหาเศรษฐีพันล้านแจกหุ้นไม่อั้น
พ่อเพชรกล้า หลงวิกมาจากสกุลไทยค่ะ  แม่ยกพามาถึงนี่
คุณคนต๋าย  โต้โผวิกนี้ลงทุนมาเล่นเอง  แต่อาจเปลี่ยนใจไปเปิดแผงขนมจีนน้ำยาปักษ์ใต้ แข่งกับส้มตำ เมื่อไรยังไม่แน่  

นอกจากนี้มีดารารับเชิญ กิติมศักดิ์  แม่นมหนอนจากถนนนักเขียน  มาชูโรงอีกคน

คุณก.แก้วมาแล้ว   จะรับบทกุสุมาไปมั้ยคะ
หรือจะไปชวนพ่อเพชรกล้ามาออกโรงก็ตามสะดวกค่ะ
บทไหนก็เจรจาได้ตามสบาย  ไม่เกี่ยง
เนงบา...
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 16:09

(ขอไหว้ครูยาขอบก่อนครับ)
เบื้องนั้น พระพุทธศาสนายุกาลล่วงแล้วเป็นอดีตภาคนับได้ 2222 พรรษา (หรือเท่าไหร่ก็ช่างเหอะ จำ พ.ศ. ไม่ได้นี่นา) เมงกะยินโยได้ยกเศวตรฉัตรสถาปนาพระองค์เองเป็นพระเจ้ามหาสิริชัยสุระ ณ เมืองตองอูได้ 40 ปีปลายผ่านไปแล้ว แลพระมหาราชผู้ปฐมกษัตริย์ตองอูผู้นั้นก็เสด็จถึงสวรรคาลัยแล้วละไว้แต่มังตราพระมหาราชปิโยรสให้ขึ้นทรงบัลลังก์มยุรอาสน์แห่งแดนตองอูแทนพระองค์ ทรงพระนามเฉลิมพระยศว่า พระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้ศรีตองอูตองเอแลตองคิง
ตะเบ็งชะเวตี้มีพระสหายร่วมเต้า กล่าวคือ ไปหลงนางนวดนวลนมโนตมละลานตานางเดียวกัน หมายเลขตองเจ็ด - เอ๊ย - ไม่ใช่... กล่าวคือ เคยร่วมเสวยกษีรธารากับจะเด็ด บุตรแม่เลาชี พระนมหลวง พระเจ้ามังตราทรงตั้งจะเด็ดให้อยู่ในที่บุเรงนอง กินตำแหน่งยอดขุนพลแก้วเมืองตองอู ถืออาญาสิทธิ์เทียบเท่าพระมหาอุปราช แลซ้ำประทานพระพี่นางอันทรงสริโฉมโสภาอุดมลักษณ์ คือ จะละเม็ด เอ๊ยตะละแม่จันทราให้เป็นชายาด้วย แลพระโทสะมังตราลิ้นดำนั้นร้ายนัก เมื่อพระทัยดีก็ดีแทบจะเรือหาย แต่เวลาพระทัยร้ายก็กลเดียวกัน เจ้าจะเด็ดก็รู้พระทัยอยู่ แลครั้นหันมาทางพระชายาผู้เพิ่งได้ประทานเล่าก็เคยได้เห็นอก แลเห็นใจมาแต่ไหนแต่ไรแต่ครั้งยังเยาว์อายุทั้งสามคน ความรักความหลังสุดจะพรรณนาได้สิ้น ทั้งราชกิจในตำแหน่งขุนพลก็ยุ่งนุงนังรัดตัว ด้วยว่าพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้นั้นทรงเป็นกษัตริย์น้ำพระทัยทะยาน หมายใคร่จะได้เป็นพญามหาจักรพรรรดิแห่งพื้นสุวรรณภูมิทุกประเทศ เมื่อทรงมีแผนจะอันชลูสส์สามนตนครรอบข้างดังนี้ก็น่าที่งานของขุนพลในการบำรุงทะแกล้วตองอูจะสำคัญยิ่งหนัก  
ด้วยบ่วงห่วงใยดังกล่าวมาแล้ว เจ้าจะเด็ดจึงติดตะแหง็กๆ อยู่แต่ในตองอู หาอาจข้ามเมืองมาร่วมพิธีสวยุมพรแห่งราชธิดาพระเจ้าแปรได้ไม่ ขอแม่นางกุสุมาจงอภัยเสียเถิด
แต่แม้ว่าบุเรงนองจะมิอาจมาร่วมได้ ข้าพเจ้าผู้เคยเป็นสหายรักร่วมตายแห่งมันก็ขอขันอาสามาเสนอตัวให้แม่นางเลือก อันความที่ข้าพเจ้าว่าข้าพเจ้าเป็นสหายมันนี้ยังจริงในส่วนข้าพเจ้า แต่ในส่วนน้ำใจเพื่อนจะเด็ดนั้นจะกลายเป็นเช่นไรไปแล้วข้าพเจ้าหารู้ไม่ ด้วยเพื่อนทำข้าพเจ้าเจ็บช้ำนัก จนต้องออกป่ากระเซอะกระเซิงหนีมา หนีหน้าทั้งเพื่อนแลทั้งแม่นางกันทิมายอดชีวิต ตั้งจิตว่าแม้ตายไปเป็นผีก็จะมิขอแลหน้าคนคู่นั้น
ใช่แล้ว ข้าพเจ้าคือเนงบา อดีตนายกองทหารราบแห่งพระเจ้าอยู่หัวตองอู ทาสผู้ซื่อแลเซ่อแลติดจะหน้าตาน่าชัง- ของแม่นางกันทิมา ข้าพเจ้าเตลิดหนีความรักความความแค้นมาครั้งหนึ่งแล้ว หนีมาไกลนัก ไกลจนถึงแดนสวิสนี่แล้วอารมณ์ความหลังก็ยังตามมาหลอน ถ้าแม่นางกุสุมาจะเอ็นดูข้าพเจ้าสักน้อย ชีวิตข้าพเจ้าก็เห็นจะพอยืนไปได้อีก ถ้าแลมิฉะนั้นข้าพเจ้าก็เห็นจะก้มหน้าตายไปตามวาสนาตน ดีกว่า ที่จะต้องเจ็บเพราะรักซ้ำสอง....
(เอ - ไหงเนงบาพูดเก่งนักวุ้ย)
เนงบา บ่าเล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 16:26

เนงบาเมื่อชาติที่แล้วโน้น ครูยาขอบวาดภาพให้ออกจะอาภัพทางรูป หน้าตาคล้ายๆ จรกา ตัวสูงใหญ่ผมแดงผิวคล้ำดำทะมึน แต่จริงใจนัก มาเกิดใหม่ชาตินี้ เห็นจะเรียกท่านได้ว่าอีดี้ อามินกระมังครับ กุสุมาว่าไง จะเลือกท่านไหม หรือจะปล่อยท่านเป็นพรรคต่ำสิบ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 16:32

ขอต้อนรับท่านเนงบา ณ ทอล์คโชว์เจ้าค่ะ
ชื่อใหม่หน้าใหม่แต่สำนวนดูจะคุ้นๆยังไงพิกล  
ฟังประวัติ   อกหัก  ออกป่ากระเซอะกระเซิง  หนีหน้าใครต่อใครประหนึ่งจะแกล้งให้กุสุมาเข้าใจผิดว่าเป็นอดีตผกค.  
จนเตลิดหนีไปผลิตนาฬิกาโรเล็กซ์นี่ยิ่งคุ้นๆ...
แต่นึกไม่ออก  ใครน้อ?ฮืม

ปล. แม่นมหนอนเจ้าขา   สร้อยพระนามพระเจ้าตะเบ็งในเรื่องนี้  ถูกโฉลกกะงานอดิเรกของแม่นมจังนะคะ  น่าจะเชิญมาเล่นซะอีกองค์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 16:45

ท่านเน็งบาเล่นยืนยื่นคำขาด
ดังรัฐศาสตร์ประกาศนามสนามสิงห์
กุสุมาตกประหม่าท่านท้าชิง
เอ...จะเลือกหรือจะวิ่ง...ดีกว่าเอย
(บทเจรจา) ท่านเน็งบาขา  ยังไม่ทันหาเสียงจะให้กุสุมาตัดสินใจเลยเหรอ  
ท่านพอจะมีโปสเตอร์หุ้น หรือมีรายการแบบสมาคมชมดาวน์  ประกอบการตัดสินใจมั้ยล่ะค้า
ป้านมหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 17:23

พระเจ้าตะโกนชเวตี้ฯยังไม่มา........งั้นขอเชิญท่านเนงบานั่งก่อนค่ะ
นับเป็นชายคนที่สี่............................ถ้านโยบายดีดีมีโอกาศนะ
กุสุมาแม่เลือกคน.............................ใช่ดูที่รวยที่จนดูจิตใจด้วยน่ะ
ถึงจะผิวคล้ำไปซักหน่อยเน้อ..........แต่ดูคล้ายๆไทเกอร์  เข้มดีอ่ะ
ที่สำคัญคือฝีมือ...............................ที่ผู้คนร่ำลือคืออะไรคะ
(มีดโกน  เก่งทุจริต  เอ๊ย  ธุรกิจ  หรือ ก่อสร้าง  หรือเกษตรกรรม  ค้าพันธุ์พืช  บอกมา)
แถมข้อมูลว่ามีรักแล้ว...................กุสุมาตาแป๋วใช่ตัวสำรองนะยะ
ที่ฟังมามีสามคน...........................บอกนโยบายของตนเห็นกันจะจะ
คุณพระนายว่ารักจริง...................คุณขุนแผนว่ารวยยิ่งแล้วคุณละจ๊ะ
ถ้าเนงบ้า เอ๊ยเนงบา รูปไม่หล่อ...แต่พ่อรวยละก็น่าสนฮ่ะ
( คุณพ่อเพิ่งยกหุ้นให้อ๊ะป่าวเนี่ย)
กุสุมานมหนอนเลี้ยง......................เฝ้าถนอมกล่อมเกลี้ยงไม่เคยลำบากนี่คะ
จะส่งไปกัดก้อนเกลือ......................มันเป็นเรื่องเหลือเชี่อบอกก่อนฮ่ะ
อย่างน้อยๆต้องมีรถเข็น.................กุสุมาทำเป็นส้มตำค่ะ
จะตำไทย  หรือว่าตำลาว...............ปู ปลาร้า ตำข้าว  แกตำดะ

ว่าแล้วเอย...ขอถามยี่ห้อรถเข็น  ว่ามันเป็นเบนซ์  หรือวอลโว่
หรือปอร์เช่  โตโย(ต้า)  ต้องบอกโลโก้มานะคะ
เตร๊ง  เตรง  เตร่ง  เตร๊ง.........
เนงบา-ร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 17:53

โถแม่นมหนอนจ๋านม จะเอาอะไรกับผมมากมายล่ะจ๊ะ
เนงบาชาวป่าบ้านกะเหรี่ยง รูปร่างเหมือนเมี่ยงเมียงมองดูขรุขระ
รูปไม่หล่อเหมือนพ่อแผน แลดูไม่ละแม้นคุณพ่อนายคุณพระ
(คุณคนใต้ปล่อยแกไปเหอะนม ถ้าจะเพลินตำส้มจนลืมจีบแล้วล่ะ)
จนยากหรือก็เหลือใจ อยู่บ้านป่าบ้านไร่หลังเขาสวิสจ้ะ
มีแต่หัวใจมาให้  รักจริงๆ จริงใจสนไหมเล่าเจ้าคะ
ใครบอกว่าผมมีรักแล้ว กันทิมาก็แห้ว มีที่ไหนเมียน่ะ
เนงบาเป็นเกษตรบ้านป่า ถ้าน้องกุสุมาจะเลือกพี่นะคะ
จะพาโฉมศรีทำไร่สุขสำราญบานใจอย่างไม่เคยพบปะ
อยู่ประสายากนี่ดีแล้ว มัวโลกาภิวัตน์เลยแห้ว แล้วไม่เข็ดหรือนั่นน่ะ
ใครจะไปอยู่ดับบลิวทีโอไปเป็นใหญ่เป็นโตเรื่องของเขา นะๆๆ
พวงเจ้าเอ๋ย มะระ มานั่งรถกะบะกับพี่เถิดเอย...
(ลากไปจนจบได้เหมือนกัน ป้าหนอนนะป้าหนอน  ยากชะมัดลงสระอะเนี่ย...)
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์